Hạch toán giảm TSCĐ trước, xuất hóa đơn GTGT sau

• Thread starter trinhtrinh245
  • Ngày gửi
T

trinhtrinh245

Sơ cấp
30/5/13
43
2
8
Dong Nai
Anh/chị cho em hỏi : Trong tháng 12/2013, em ghi nhận giảm TSCĐ trên sổ sách rồi (giảm nguyên giá, khấu hao, GTCL luôn), nhưng đến tháng 04/2014 em mới xuất hóa đơn cho khách hàng được không ? Hợp đồng mua bán em làm năm 2014

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Hạch toán giảm TSCĐ trước, xuất hóa đơn GTGT sau

Bạn làm như vậy là không ổn rồi. Về nguyên tắc TSCĐ chỉ được hạch toán giảm khi đã tiến hành thanh lý và chuyển giao quyền sở hữu cho khách hàng, và tại thời điểm đó cũng phải xuất HĐ luôn.
Như vậy nếu thực tế bạn đã thanh lý và ghi giảm TSCĐ từ tháng 12 thì cũng phải xuất HĐ trong thời điểm đó, nếu để đến tháng 4/2014 bạn mới xuất HĐ thì bạn sẽ bị Thuế phạt vì xuất HĐ sai thời điểm quy định.
Còn nếu thực tế tháng 4/2014 bạn mới chuyển giao quyền sở hữu TSCĐ và xuất HĐ, thì việc bạn hạch toán giảm tài sản vào tháng 12/2013 là sai nguyên tắc kế toán, bạn phải điều chỉnh lại số liệu năm 2013.

T

trinhtrinh245

Sơ cấp
30/5/13
43
2
8
Dong Nai

Bạn làm như vậy là không ổn rồi. Về nguyên tắc TSCĐ chỉ được hạch toán giảm khi đã tiến hành thanh lý và chuyển giao quyền sở hữu cho khách hàng, và tại thời điểm đó cũng phải xuất HĐ luôn.
Như vậy nếu thực tế bạn đã thanh lý và ghi giảm TSCĐ từ tháng 12 thì cũng phải xuất HĐ trong thời điểm đó, nếu để đến tháng 4/2014 bạn mới xuất HĐ thì bạn sẽ bị Thuế phạt vì xuất HĐ sai thời điểm quy định.
Còn nếu thực tế tháng 4/2014 bạn mới chuyển giao quyền sở hữu TSCĐ và xuất HĐ, thì việc bạn hạch toán giảm tài sản vào tháng 12/2013 là sai nguyên tắc kế toán, bạn phải điều chỉnh lại số liệu năm 2013.

Mức phạt là bao nhiêu vậy bạn ?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Mức phạt là bao nhiêu vậy bạn ?
Hix, bạn tham khảo ở đây xem:
http://www.webketoan.vn/forum/threa...rong-linh-vuc-quan-ly-gia-phi-le-phi-hoa-don-
Mình thấy quy định:
"3. Phạt từ 4.000.000đồng đến 8.000.000đồng nếu:
- Lập hóa đơn không đúng thời điểm theo quy định."
Ngoài ra bạn bị xử phạt chậm nộp thuế GTGT nữa nhưng chắc là ko đáng kể.

ketoanhathanh

ketoanhathanh

Guest
19/1/14
27
1
8
HA NOI

ôi sao lại làm ngược đời thế. Phải làm lại BC của 2013 đi bạn, để nguyên cái TS đó đi. Khi nào xuất hd (tức bán TS,..) thì mới ghi giảm được chứ. Đừng làm gì khi ko hiểu rõ bản chất ko thì nguy đó.

A

anhhoang02

Trung cấp

Làm quyết định nội bộ dừng khấu hao vì tài sản hỏng chờ sửa chữa và bán..
Làm biên bản hỏng tài sản, chờ duy tu để bảo dưỡng chạy thử.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA