Cách vào sổ cái

• Thread starter vanmaiy
  • Ngày gửi
V

vanmaiy

Guest
15/4/14
3
0
0
34
hà tĩnh
Cho mình hỏi chứng từ ghi sổ lên theo tháng thì sổ cái lên theo tháng đúng không ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HUYEN TRAN

Guest
Ðề: Cách vào sổ cái

Cho mình hỏi chứng từ ghi sổ lên theo tháng thì sổ cái lên theo tháng đúng không ạ

Chào bạn,
Nếu CTGS làm theo tháng thì bạn lên sổ chi tiết trước rồi lên sổ cái theo tháng. Tuy nhiên, hàng ngày khi phát sinh các nghiệp vụ thì bạn hạch toán vào CTGS luôn chứ đừng để cuối tháng nhé.
Thân!

V

vanmaiy

Guest
15/4/14
3
0
0
34
hà tĩnh

Mình cảm ơn bạn nhưng tại vì cty lập bảng kê chứng từ gốc cùng loại nên cuối tháng mới tháng mới lên chứng từ ghi sổ.

T

tuyennhi

Trung cấp
27/6/13
61
7
8
32
Tp. Hồ Chí Minh

C ơi, e ko hiểu ở chổ số hiệu chứng từ ở các sổ cái và sổ quỹ tiền mặt, ngân hàng đều phải giống nhau hay sao, và ngày mình hạch toán là ngày cuối tháng hay ngày trên từng hóa đơn. Em cảm ơn

Sửa lần cuối:
H

HUYEN TRAN

Guest

C ơi, e ko hiểu ở chổ số hiệu chứng từ ở các sổ cái và sổ quỹ tiền mặt, ngân hàng đều phải giống nhau hay sao, và ngày mình hạch toán là ngày cuối tháng hay ngày trên từng hóa đơn. Em cảm ơn

Chào bạn,
Số hiệu chứng từ ở:
- SC thì lấy số hiệu của chứng từ ghi sổ
- sổ quỹ TM thì lấy số hiệu của PC/PT
- Sổ TGNH thì lấy số hiệu của chứng từ NH như GBN/GBC/Sổ chi tiết,UNC...
Ngày hạch toán có thể trùng hoặc khác ngày trên chứng từ, nhưng thường trùng ngày.
Hàng ngày, căn cứ vào các chứng từ gốc bạn lên chứng từ ghi sổ hoặc bảng Tổng hợp CTGS để phản ánh thực tế phát sinh, không nên để đến cuối tháng.
Thân!

levanton

levanton

Cao cấp

Với hình thức CTGS, khi ghi số chi tiết bạn căn cứ vào Phiếu thu, phiếu chi, phiếu nhập, phiếu xuất,hóa đơn, Bảng phân bổ lương, Bảng trích BHXH, BHYT, bảng trích khấu hao TSCD, bảng phân bổ chi phí trả trước,...
Với số cái: bạn lấy số CTGS để ghi. Các bảng kê chứng từ cùng loại chỉ để chi tiết hơn, minh họa thêm cho CTGS.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA