Hóa đơn đầu vào 02GTTT3/001 kế khai thế nào trong phần mềm HTKT

• Thread starter ngocnu89
  • Ngày gửi
N

ngocnu89

Sơ cấp
Bên em làm thương mại có một số thiết bị ko có đầu vào nên mua hàng của công ty khác có mẫu số HĐ ký hiệu là 02GTTT3/001 để làm đầu vào. Vậy khi kê khai ở phần mềm hỗ trợ kê khai em ghi ở mục mấy ạ, vì em thấy có công ty ghi luôn ở MỤC 1 để thuế suất là 0%, có công ty lại ghi ở MỤC 3. Công ty khác lại ghi ở MỤC 5 " hàng hóa dv ko phải tổng hợp trên tờ khai 01GTTT" nên ko biết giờ mình nên ghi ở mục nào nhưng em nghiêng về mục 5 hơn vì rõ ràng 02GTTT ko phải tổng hợp trên 01GTTT. Vậy em mong anh chị cho em biết nên ghi ở mục nào ạ? em cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhdungnd

Sơ cấp
7/4/14
5
0
0
Nam Dong
Ðề: Hóa đơn đầu vào 02GTTT3/001 kế khai thế nào trong phần mềm HTKT

Nếu là hoa đơn bán hàng thuế GTGT 0% thì bạn khai ở mục 02 hàng hóa dịch vụ mua vào không đủ điều kiện khấu trừ

VanLyDocHanh107

VanLyDocHanh107

Cao cấp
9/11/10
200
16
18
13
Lê Chân

Bên em làm thương mại có một số thiết bị ko có đầu vào nên mua hàng của công ty khác có mẫu số HĐ ký hiệu là 02GTTT3/001 để làm đầu vào. Vậy khi kê khai ở phần mềm hỗ trợ kê khai em ghi ở mục mấy ạ, vì em thấy có công ty ghi luôn ở MỤC 1 để thuế suất là 0%, có công ty lại ghi ở MỤC 3. Công ty khác lại ghi ở MỤC 5 " hàng hóa dv ko phải tổng hợp trên tờ khai 01GTTT" nên ko biết giờ mình nên ghi ở mục nào nhưng em nghiêng về mục 5 hơn vì rõ ràng 02GTTT ko phải tổng hợp trên 01GTTT. Vậy em mong anh chị cho em biết nên ghi ở mục nào ạ? em cám ơn!

Bạn đang nói đến "hóa đơn bán hàng" , đối với loại hóa đơn này bạn có thể làm theo 2 cách
Cách 1: Không phải kê khai gì trên HTKK ( bạn có thể tham khảo cách lập bảng kê hóa đơn mua vào, trên trang Web của tổng cục thuế)
Cách 2: Tốt nhất là hỏi lại chuyên quản của công ty bạn, thực tế tớ làm thêm cho 1 công ty, công ty đó có duy nhất 1 hóa đơn đầu vào của cả năm và có mẫu 02GTKT3/001, trị giá 100.000.000đ, hỏi chuyên quản tại huyện Sóc Sơn - Hà Nội thì được tư vấn kê trên mục 1 )
Còn mục 5, nghe thì "có vẻ " hợp lý đúng ko, nhưng nó chỉ dành cho: đại lý bán hàng hóa dịch vụ, hoặc người nộp thuế kinh doanh dịch vụ thuê tài chính, người nộp thuế có hoạt động XNK ủy thác

N

ngocnu89

Sơ cấp

VanLyDocHanh107
thế mình kê trên mục 1 để thuế suất là 0% ạ ?

VanLyDocHanh107

VanLyDocHanh107

Cao cấp
9/11/10
200
16
18
13
Lê Chân

VanLyDocHanh107
thế mình kê trên mục 1 để thuế suất là 0% ạ ?
Mình làm nhiều công ty nên mình áp dụng cả 2 cách trên, nên hỏi lại chuyên quản nữa,
Mỗi nơi chuyên quản 1 khác, và doanh nghiệp muốn thuận lợi thì nên nghe theo họ khi chưa có giải pháp nào khả thi hơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA