Trường hợp thề này có phải làm báo cáo hóa đơn không ?

• Thread starter CTNHT
  • Ngày gửi
C

CTNHT

Sơ cấp
18/4/14
6
0
1
32
HCM
Công ty bố em thành lập từ năm 2012, nhưng tới tháng 4 này mới có nhu cầu sử dụng và tiến hành in hóa đơn, sau khi làm thủ tục, đặt in, thông báo phát hành hóa đơn ( ngày bắt đầu được sử dụng hóa đơn là 15/4/2014 ).

Trường hợp như em nêu trên thì quý 1 năm 2014 mình có làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn hay không ? Mình có hỏi nhân viên tư vấn trên chi cục thuế, thì họ bảo có, dù không có sử dụng. Mình về suy nghĩ lại thì nếu chưa có hóa đơn, thì làm sao mà biết số tồn đầu kỳ, cuối kỳ, rồi mã số HĐ là bao nhiều mà kê khai.

Mong mọi người giải đáp.

Cám ơn đã đọc và trả lời.

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Trường hợp thề này có phải làm báo cáo hóa đơn không ?

Công ty bố em thành lập từ năm 2012, nhưng tới tháng 4 này mới có nhu cầu sử dụng và tiến hành in hóa đơn, sau khi làm thủ tục, đặt in, thông báo phát hành hóa đơn ( ngày bắt đầu được sử dụng hóa đơn là 15/4/2014 ).

Trường hợp như em nêu trên thì quý 1 năm 2014 mình có làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn hay không ? Mình có hỏi nhân viên tư vấn trên chi cục thuế, thì họ bảo có, dù không có sử dụng. Mình về suy nghĩ lại thì nếu chưa có hóa đơn, thì làm sao mà biết số tồn đầu kỳ, cuối kỳ, rồi mã số HĐ là bao nhiều mà kê khai.

Mong mọi người giải đáp.

Cám ơn đã đọc và trả lời.
Nhiều khi bạn hỏi ko rỏ, họ cứ tưởng bạn hỏi ko sd có phải làm bc tình hình sd hóa đơn ko ? (cho rằng bạn đã có sẳn hóa đơn rùi) thì họ mới trả lời như vậy, bạn xem lại bạn gửi thông báo phát hành hoá đơn vào lúc nào? nếu rơi vào quý 1 thì bạn phải làm bc tình hình sd hoá đơn, còn nếu rơi vào quý 2 thì bạn ko phải làm bc tình hình sd hóa đơn quý 1 (vì bạn có in bc tình hình sd hóa đơn với dữ liệu trắng cũng ko đc).

Sửa lần cuối:
A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội
Ðề: Trường hợp thề này có phải làm báo cáo hóa đơn không ?

Bạn hỏi chưa rõ nên có thể nv tư vấn họ hiểu sai ý bạn. Trường hợp của bạn không cần làm BC26 của quý 1.2014.
Trường hợp này mới cần làm BC26 cho quý 1.2014: nếu bạn làm thông báo phát hành hóa đơn ngày 31/3/2014, và ngày bắt đầu sử dụng là 5/4/2014. BC26 của quý 1.2014 bạn ghi vào mục số mua, phát hành trong kì, không được khi vào mục đầu kì. Khi nào làm BC26 của Quý 2.2014 thì bạn mới được phép ghi vào mục số tồn đầu kì nha. Cái BC 26 này mà k ghi đúng, mai mốt nó nhảy sai bị phạt đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA