Hóa đơn sai tên đơn vị làm thế nào

• Thread starter nguyenha007
  • Ngày gửi
N

nguyenha007

Sơ cấp
31/5/11
12
0
1
hà nội
Công ty mình làm về taxi nên tháng nào cũng có hóa đơn xăng dầu, tháng 3 mình lấy hóa đơn cho tháng 2, do nhà có chuyện nên nhờ người khác lấy hóa đơn, đến tháng 4 mình kê khai thuế GTGT phát hiện hóa đơn viết sai tên đơn vị, mình mang xuống cây xăng bảo hủy viết mới thì cây xăng báo hết hóa đơn tháng 2, và cô ấy sửa ngay hóa đơn nhưng làm cho hóa đơn nhoe nhoét hơn, bảo mình không sao thuế chỉ quan tâm số tiền còn bây giờ đóng dấu giáp lai là đc, mình không biết thế nào bây giờ thấy rối loạn lên vì trước nay xăng dầu bên mình không có tồn, bây giờ hủy thì công ty mình không có hóa đơn xăng tháng 2, có ai cứu mình với, mình đang rất sợ, không biết làm sao nữa rất mong được sự giúp đỡ của mọi người, mình cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
VanLyDocHanh107

VanLyDocHanh107

Cao cấp
9/11/10
200
16
18
13
Lê Chân
Ðề: Hóa đơn sai tên đơn vị làm thế nào

Công ty mình làm về taxi nên tháng nào cũng có hóa đơn xăng dầu, tháng 3 mình lấy hóa đơn cho tháng 2, do nhà có chuyện nên nhờ người khác lấy hóa đơn, đến tháng 4 mình kê khai thuế GTGT phát hiện hóa đơn viết sai tên đơn vị, mình mang xuống cây xăng bảo hủy viết mới thì cây xăng báo hết hóa đơn tháng 2, và cô ấy sửa ngay hóa đơn nhưng làm cho hóa đơn nhoe nhoét hơn, bảo mình không sao thuế chỉ quan tâm số tiền còn bây giờ đóng dấu giáp lai là đc, mình không biết thế nào bây giờ thấy rối loạn lên vì trước nay xăng dầu bên mình không có tồn, bây giờ hủy thì công ty mình không có hóa đơn xăng tháng 2, có ai cứu mình với, mình đang rất sợ, không biết làm sao nữa rất mong được sự giúp đỡ của mọi người, mình cám ơn!

1/ Ngay từ đầu khi phát hiện hóa đơn sai tên công ty, bạn nên cùng công ty xăng dầu làm thêm biên bản điều chỉnh hóa đơn số....ngày tháng,,,,. giá tri, lý do cần điều chỉnh, mỗi bên giữ 1 bản kẹp sau hóa đơn sai tên công ty ==>>> Hóa đơn vẫn hợp lệ, không phải hủy
2/ Việc bạn thấy hóa đơn đó sai, mà ko muốn làm biên bản thì ko được kê thuế VAT với hóa đơn đó,
3/ Việc người bán hàng tự ý sửa và đóng giáp lai vào đó, sau này cơ quan thuế phát hiện thì công ty bạn phải tìm cách bảo vệ, vì ko có một thông tư nào nói đến việc làm đó là hợp pháp

N

nguyenha007

Sơ cấp
31/5/11
12
0
1
hà nội

Mình cảm ơn bạn nhiều nhé, cho mình hỏi biên bản cần có nội dung gì,hiện tại bây giờ là tháng 4 mình lập biên bản vào tháng này có muộn không? hay chuyển tháng 3 được không ạ? với việc không kê khai thuế hóa đơn đó thì mình có đc tính chi phí vào hóa đơn đó không?

VanLyDocHanh107

VanLyDocHanh107

Cao cấp
9/11/10
200
16
18
13
Lê Chân

Mình cảm ơn bạn nhiều nhé, cho mình hỏi biên bản cần có nội dung gì,hiện tại bây giờ là tháng 4 mình lập biên bản vào tháng này có muộn không? hay chuyển tháng 3 được không ạ? với việc không kê khai thuế hóa đơn đó thì mình có đc tính chi phí vào hóa đơn đó không?
Bạn có thể tham khảo điều 18 thông tư 64/2013 về hóa đơn như sau:
Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Hóa đơn đã bị sai tên đơn vị, nếu bên bán và bên mua chưa kê khai thuế thì đề nghị bên bán thu hồi và xuất lại hoá đơn khác, tuyệt đối ko đc cạo sửa, viết đè, đóng dấu treo lên chổ bị sai trên hóa đơn hay làm biên bản điều chỉnh hóa đơn (nếu ko xuất hoá đơn điều chỉnh) vì những cách đó hiện nay ko có thông tư nào cho phép

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA