Có phải làm báo cáo chuyển lỗ không?

• Thread starter ngochue
  • Ngày gửi
N

ngochue

Guest
8/8/06
80
1
0
41
hanoi
Công ty em mới thành lập năm nay và kinh doanh bị lỗ. Vậy các anh chị cho em hỏi công ty em có cần phải làm báo cáo chuyển lỗ không ạh.
Em có hỏi một người thì họ bảo không cần làm vì báo cáo chuyển lỗ chỉ làm khi năm trước công ty làm ăn thua lỗ tới năm nay lỗ tiếp thì mới phải làm. CÒn trường hợp công ty em: Mới thành lập nên năm ngoái không có lỗ nên năm nay chưa cần làm. Họ nói vậy có đúng không?
các anh chị trả lời giúp em với nhé!.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoangquangbinh

hoangquangbinh

Trung cấp
27/11/06
133
1
18
Quang Binh
Năm trước năm sau loạn xị ca lên. Anh nói thế này nhé khi QTTC QT thuế thấy bị lổ thì phải chuyển lổ . Báo cáo này có trong Phụ lục số 1 Về việc chuyển lỗ theo quy định tại Điều 46 Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22.tháng 12 năm 2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành
Luật thuế thu nhập doanh nghiệp
nếu không CQThuế sẻ không chấp nhận trừ khoản lỗ của năm trước cho em đâu

phong2v

phong2v

Guest
ngochue nói:
Công ty em mới thành lập năm nay và kinh doanh bị lỗ. Vậy các anh chị cho em hỏi công ty em có cần phải làm báo cáo chuyển lỗ không ạh.
Em có hỏi một người thì họ bảo không cần làm vì báo cáo chuyển lỗ chỉ làm khi năm trước công ty làm ăn thua lỗ tới năm nay lỗ tiếp thì mới phải làm. CÒn trường hợp công ty em: Mới thành lập nên năm ngoái không có lỗ nên năm nay chưa cần làm. Họ nói vậy có đúng không?
các anh chị trả lời giúp em với nhé!.:wall:
ko cần biết năm trước hay năm sau gì cả cứ lỗ là đăng ký chuyển lỗ
Luu ý: Đăng ký chuyển lỗ chứ ko phải là báo cáo chuyển lỗ, vì lỗ đã thể hiện trong báo cáo tài chính rồi còn gì. Với lại đã là báo cáo thì phải nộp còn đăng ký chuyển lỗ thì làm cũng được ko làm cũng được(tất nhiên ko làm sẽ thiệt cho đơn vị khi ko được chuyển lỗ sang cho các năm khác)
chúc bạn làm tôt nha

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nếu bạn ngại về vấn đề báo cáo chuyển lỗ thì cứ treo chi phí trên TK chi phí chờ kết chuyển ( 2422 ), không xác định kết quả kinh doanh năm nay để năm sau có doanh thu hẵng kết chuyển DT và chi phí để xác định KQKD.

phong2v

phong2v

Guest
lequanghuy nói:
Nếu bạn ngại về vấn đề báo cáo chuyển lỗ thì cứ treo chi phí trên TK chi phí chờ kết chuyển ( 2422 ), không xác định kết quả kinh doanh năm nay để năm sau có doanh thu hẵng kết chuyển DT và chi phí để xác định KQKD.
bạn nói như thế là ko đúng. nêu trường hợp đơn vị bạn đó chưa đi vào hoạt động hoặc các công cụ dụng cụ có thời gian tham gia dài vào hoạt động sản xuất kinh doanh thì mới treo trên 242 chứ. còn đây đơn vị bạn đó đã đi vào hạot động sản xuất, có doanh thu, chi phí và dẫn đến lỗ thì đương nhiên phải báo cáo tài chính đúng các khoản phát sinh trong kỳ => lỗ và đương nhiên là làm chuyển lỗ nếu ko làm thì sau này có lãi bạn không đc bù khoản lỗ đó đâu

N

ngochue

Guest
8/8/06
80
1
0
41
hanoi
Cám ơn anh Phong2v rất nhiều. EM hiểu rồi, dù mới kinh doanh thì cú có lố thì làm đăng ký chuyển lỗ. Vậy là người kia nói không đúng với em. May mà em hỏi lại trên Webketoan, bằng không thì thiệt thòi nhiều lắm.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn phong2v xem lại chế độ kế toán nhé :nếu "Công ty mới thành lập trong kỳ chưa có DT hoặc DT ít thì các chi nhí có thể treo trên TK chi phí chờ kết chuyển " . Việc cứ kết chuyển DT và chi phí để XDKQKD cũng là 1 phương án ( đi kèm với việc này thì sẽ phải làm báo cáo chuyển lỗ ) . Bạn không thể nói là nếu trường hợp này treo chi phí trên TK chờ kết chuyển là sai . Hơn nữa liên quan gì đến CCDC gi ở đây ( bạn lại nhầm với chi phí chờ phân bổ 1421 và 2421 rồi ). TK 142 và 242 có TK cấp 2 là 1422 và 2422 dùng để kết chuyển CP chờ kết chuyển bạn ạ.Có hai giải pháp trong trường hợp cụ thể này : có thể kết chuyển xác định KQKD như bình thường hay để treo DT, chi phí trên TK chờ kết chuyển cũng được. Hai trường hợp này đều đúng bạn chọn trường hợp nào thì chọn không thể vội vàng kết luận giải pháp thứ hai là sai được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA