Mua hàng có hóa đơn thông thường trên 20tr???Chuyển tiền???

• Thread starter kqgrouphd
  • Ngày gửi
K

kqgrouphd

Sơ cấp
19/3/13
30
0
6
Hai Duong
Tháng 3/2014 Cty tôi mua 1 tài sản là 1 máy in cũ của cá nhân với giá 38.600.000 đồng (Máy hiện đại). hai bên đã ký hợp đồng và tạm ứng 15tr. Cá nhân này đã lên cơ quan thuế nộp các khoản thuế và được cấp hóa đơn lẻ đúng 38.600.000đồng. Nhưng để hợp lý Cty tôi phải chuyển khoản. Vấn đề đặt ra là:
Cá nhân kia là bác chỉ làm phô tô bình thường năm nay 76tuổi, không có tài khoản, không giao dịch ngân hàng? không chịu đi mở tài khoản???
Chúng tôi đã có công văn gửi cơ quan thuế xin ý kiến về vấn đề này, đến nay vẫn chưa có câu trả lời.
Xin cả nhà giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Mua hàng có hóa đơn thông thường trên 20tr???Chuyển tiền???

Em nghĩ nếu Thuế có Công văn trả lời thì cũng sẽ bắt buộc Cty phải thanh toán qua NH thôi ạ.
Lí do là vì Luật đã có quy định rõ ràng rồi, để kiểm soát tốt chi phí phát sinh có thật thì bắt buộc phải thanh toán qua NH để chứng minh thôi (sẽ hạn chế chi phí ảo hơn). Trường hợp này cũng chỉ là 1 trường hợp bình thường, không có gì đặc biệt và cũng không có lí do hợp lý, do vậy tốt nhất Công ty phải đi mở TK NH cho bác ấy và thanh toán chuyển khoản thôi.

K

kqgrouphd

Sơ cấp
19/3/13
30
0
6
Hai Duong

Ai có ý kién khác không nhỉ? Nếu phải mở TK cho bác ấy và chuyển thì là chuyện rễ, vấn đề là không làm thế thì có cách nào không thui???? Biết là không ổn rồi mà.
Xin cả nhà cùng tiếp tục bình luận

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Ai có ý kién khác không nhỉ? Nếu phải mở TK cho bác ấy và chuyển thì là chuyện rễ, vấn đề là không làm thế thì có cách nào không thui???? Biết là không ổn rồi mà.
Xin cả nhà cùng tiếp tục bình luận
Thì có gì đâu, nếu bác ấy lớn tuổi ngại phải làm giấy tờ nầy nọ , thì nhờ con cháu hay ng thân bác ấy ai có tài khoản ngân hàng nhận hộ, trên bản phụ lục hợp đồng bác ấy ủy quyền cho người đó nhận hộ và cty sẽ chuyển tiền vào tai khoản ủy quyền, ng bán ở đây là cá nhân đâu có gì phải khó khăn đâu.

Sửa lần cuối:
T

Tuyet mai 85

Guest
18/4/14
1
0
1
Quảng Ninh

Không phải chuyển qua ngân hàng đâu bạn vì thuế đã chấp nhận hóa đơn đỏ đó khi bác ấy ra mua bạn cứ yên tâm mà sử dụng

Trừ trường hợp thuế có công văn khác gửi yêu cầu bên bạn phải thực hiện còn lại thì HĐ đỏ do thuế cấp đồng nghĩa với giấy thông hành rồi

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Không phải chuyển qua ngân hàng đâu bạn vì thuế đã chấp nhận hóa đơn đỏ đó khi bác ấy ra mua bạn cứ yên tâm mà sử dụng

Trừ trường hợp thuế có công văn khác gửi yêu cầu bên bạn phải thực hiện còn lại thì HĐ đỏ do thuế cấp đồng nghĩa với giấy thông hành rồi
Quy định mới hả bạn? tuyết mai?

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Theo mình ý kiến của bạn quynhhuong là đúng rồi. Chỉ cần phụ lục hợp đồng quy định rõ việc thanh toán có thể ủy quyền cho bên thứ 3, thì chuyển khoản vào TK khác có thể chấp nhận được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA