Mẫu đăng ký giảm trừ cho người phụ thuôc

• Thread starter vuthitien
  • Ngày gửi
vuthitien

vuthitien

Trung cấp
22/10/12
162
52
28
33
long an
Chào cả nhà!
Cả nhà cho e hỏi bên cty e có nhân viên đăng ký giảm trừ người phụ thuộc là con ruột, e làm theo mẫu 16/ĐK-TNCN nhưng đem hồ sơ lên cơ quan thuế thì thuế nói mẫu đó đính kèm trong thông tư 156 bị sai, kêu e phải về làm lại, e tìm hoài mà không có mẫu giống thuế đưa. Cả nhà có ai biết giúp e với ạ
Em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HUYEN TRAN

Guest
Ðề: Mẫu đăng ký giảm trừ cho người phụ thuôc

Chào cả nhà!
Cả nhà cho e hỏi bên cty e có nhân viên đăng ký giảm trừ người phụ thuộc là con ruột, e làm theo mẫu 16/ĐK-TNCN nhưng đem hồ sơ lên cơ quan thuế thì thuế nói mẫu đó đính kèm trong thông tư 156 bị sai, kêu e phải về làm lại, e tìm hoài mà không có mẫu giống thuế đưa. Cả nhà có ai biết giúp e với ạ
Em cảm ơn

Chào bạn,
mẫu 16/ĐK-TNCN trong TT 156 bị sai số thứ tự nên bạn chỉnh lại cho đúng là được hoặc Bạn có thể tham khảo file đính kèm nhé.
thân!

Đính kèm

• Danh sach tong hop dang ky MSTCN_NPT_form.xls
    16 KB · Lượt xem: 28
  • 16_DK_TNCN_P.doc
    67.5 KB · Lượt xem: 41
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
P

phamlienhd

Trung cấp
14/5/13
98
2
18
33
hải dương

Cho e hỏi với hồ sơ đăng ký người phụ thuộc là cha(mẹ) đẻ của người nộp thuế và họ ko sống cùng nhưng có trách nhiệm nuôi dưỡng (liên quan đến sổ hộ khẩu) vì trong tt111/2013 có nói đến sổ hộ khẩu ah
Chào bạn,
mẫu 16/ĐK-TNCN trong TT 156 bị sai số thứ tự nên bạn chỉnh lại cho đúng là được hoặc Bạn có thể tham khảo file đính kèm nhé.
thân!

N love 4ever NH

N love 4ever NH

Cao cấp
22/5/11
308
59
28
Hà Nam

Cho e hỏi với hồ sơ đăng ký người phụ thuộc là cha(mẹ) đẻ của người nộp thuế và họ ko sống cùng nhưng có trách nhiệm nuôi dưỡng (liên quan đến sổ hộ khẩu) vì trong tt111/2013 có nói đến sổ hộ khẩu ah
nếu có tên trong hộ khẩu thì photo thêm sổ hộ khẩu đem nộp cùng là đc

T

thuylee001

Sơ cấp
6/12/13
19
0
0
Hà nội

Thanks tài liệu của bạn nhé!

P

phamlienhd

Trung cấp
14/5/13
98
2
18
33
hải dương

Bố, mẹ của người nộp thuế ko sống cùng nhưng có trách nhiệm nuôi dưỡng ko có tên trong hộ khẩu. Như vậy e sẽ làm giấy xác nhận chứng minh người phụ thuộc theo mẫu 21b/XN-TNCN theo TT156/2013 ah

V

Vân Nguyễn

Guest

Chỉ cần sổ hộ khẩu hoặc giấy khai sinh chứng minh được mối quan hệ giữa người phụ thuộc và người nợp thuế. Lưu ý:

Đối với người trong độ tuổi lao động phải đáp ứng đồng thời các điều kiện sau:

+ Bị khuyết tật, không có khả năng lao động.
+ Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

Đối với người ngoài độ tuổi lao động phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

P

phamlienhd

Trung cấp
14/5/13
98
2
18
33
hải dương

Trường hợp của e ko có tên trong hộ khẩu ah, e có phải làm mẫu 21b/XN-TNCN ko?
Chỉ cần sổ hộ khẩu hoặc giấy khai sinh chứng minh được mối quan hệ giữa người phụ thuộc và người nợp thuế. Lưu ý:

Đối với người trong độ tuổi lao động phải đáp ứng đồng thời các điều kiện sau:

+ Bị khuyết tật, không có khả năng lao động.
+ Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

Đối với người ngoài độ tuổi lao động phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

H

HUYEN TRAN

Guest

Trường hợp của e ko có tên trong hộ khẩu ah, e có phải làm mẫu 21b/XN-TNCN ko?

vậy bạn dùng giấy khai sinh được mà.

T

thuyquynh1112

Sơ cấp
11/9/12
15
0
0
Hà Nội

Các bạn ơi, các bạn chú ý ở trong tờ Đăng ký người phụ thuộc nhé. Chỗ mục I, II là người phụ thuộc chưa có MST/CMT và người phụ thuộc đã có MST/CMT chứ không phải như trong file đính kèm TT 156 là người nộp thuế đã có MST/CMT và người nộp thuế chưa có MST/CMT đâu nhé. Vừa rồi mình cũng in trực tiếp từ thông tư ra, ban hành cho các phòng ban ở công ty mình, mình không để ý gì cả. Lúc mọi người làm mọi người hỏi phần đó, làm mình ngại quá, mặt đỏ tía tai :( cả nhà chú ý đừng mắc lỗi như mình nhé :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA