Cách lập bảng cân đối số phát sinh

• Thread starter MINA
  • Ngày gửi
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Khóa học Quản trị dòng tiền
S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Dang Tien Thanh

Dang Tien Thanh

Mr_Nup
23/11/05
126
1
18
Tuyệt tình cốc
Ý của chị MINA là thế nào đây, híc. Có "thành thật với tình yêu khôn đó".

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
son_ktt nói:
Mèo MINA lười quá!
Ý của chị MINA là thế nào đây, híc. Có "thành thật với tình yêu khôn đó".
Thật mà, sáng nay Mina bận việc gấp nhưng bạn Andy hien có vẻ gấp nên mình đưa lên cho các bạn chỉ giùm. Thật đấy, bạn Andyhien lên tiếng giúp Mina đi.

A

andyhien

Guest
26/10/06
4
0
1
nha trang
that day chi MiNA noi dung do minh dang can gap lam.nho cac ban chi dum nhe.thanks

levanton

levanton

Cao cấp
To Andyhien!

Bảng cân đối số phát sinh thường có 9 đến 11 cột
Cột 1 : STT
Cột 2 : Mã hiệt TK : 111,112,113,.....
Cột 3 : Tên tài khoản
Cột 4 : Số dư Nợ đầu kỳ ( tháng, quý, năm): bạn ghi số liệu số dư Nợ của các TK vào thời điểm đầu kỳ
Cột 5 : Số dư Có đầu kỳ ( tháng, quý, năm): bạn ghi số liệu số dư Có của các TK vào thời điểm đầu kỳ
Cột 6 : Số phát sinh Nợ trong kỳ ( tháng, quý, năm): số liệu số phát sinh trong sổ cái của từng tài khoản
Cột 7 : Số phát sinh Có trong kỳ ( tháng, quý, năm): số liệu số phát sinh trong sổ cái của từng tài khoản
Cột 8 : Số phát sinh Nợ lũy kế : số liệu số phát sinh Nợ trong sổ cái của từng tài khoản kể từ đầu năm đến cuồi kỳ này
Cột 9 : Số phát sinh Có lũy kế : số liệu số phát sinh Có trong sổ cái của từng tài khoản kể từ đầu năm đến cuồi kỳ này
Cột 10 : Số dư Nợ cuồi kỳ : là số dư Nợ cuối kỳ trên sổ cái
Cột 11 : Số dư Có cuồi kỳ : là số dư Cợ cuối kỳ trên sổ cái
Như vậy, nếu thấy không cần thiết, bạn bỏ 2 cột lũy kế số phát sinh.
Lưu ý là số dư cuối kỳ một số TK có cả số dư Nợ và số dư Có

M

minhtuan

Guest
31/5/07
16
0
0
40
BINHDINH
khi bạn lên CDSPS thì tổng nợ số phát sinh và tổng có số phát sinh phai bằng nhau , vì vậy khi lên cân đối KT mới chính xác

*****winer

*****winer

Bushido
Andy hiền cho email mìh gửi mẫu qua ban tham khao va lam nhé , chứ mọi người chỉ khó hình dung lắm

P

phamduypn

Trung cấp
27/5/10
157
0
16
36
hcm
Mình chưa biết làm bảng cân đố số phát sinh, nhờ các anh các chị giúp mình với, xin cám ơn

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Mình chưa biết làm bảng cân đố số phát sinh, nhờ các anh các chị giúp mình với, xin cám ơn
Mọi người đang chỉ cách lập bảng CDPS đó phải làm đã vướng chỗ nào thì hỏi lúc đó trả lưòi mới chính xác đc

P

phamduypn

Trung cấp
27/5/10
157
0
16
36
hcm
Mình đang lập bảng CĐSPS của tháng 01/2010 nhưng không cân đươc, Cty mình chỉ có 1 mình mình làm kế toán, nên ko hỏi được ai, nhờ các bạn chỉ giúp, bạn nào giúp mình cho mình xin địa chỉ mail mình gởi file tới xem giúp với nha,Địa chỉ mail của mình: hoahongtrencat9999@gmail.com

P

phamduypn

Trung cấp
27/5/10
157
0
16
36
hcm
Mọi người đang chỉ cách lập bảng CDPS đó phải làm đã vướng chỗ nào thì hỏi lúc đó trả lưòi mới chính xác đc

Mình đang lập bảng cân đối số phát sinh cho công ty mình bắt đầu từ tháng 1/2010 ( vì mình mới vào trước đấy ko có ai làm cả,và đây là lần đầu mình làm bảng CĐSPS nữa) mà không thể cân được, không biết sai ở đâu, mình muồn gởi file nhưng không gởi được bạn giúp mình với, cho mình địa chỉ mail mình gởi file qua xem và eup lên giúp mình với,

levanton

levanton

Cao cấp
Mình đang lập bảng cân đối số phát sinh cho công ty mình bắt đầu từ tháng 1/2010 ( vì mình mới vào trước đấy ko có ai làm cả,và đây là lần đầu mình làm bảng CĐSPS nữa) mà không thể cân được, không biết sai ở đâu, mình muồn gởi file nhưng không gởi được bạn giúp mình với, cho mình địa chỉ mail mình gởi file qua xem và eup lên giúp mình với,

Bạn gửi email cho mình: tondonga@yahoo nhé.

P

phamduypn

Trung cấp
27/5/10
157
0
16
36
hcm
cách định khoản các nghiệp vụ phát sinh

Công ty Mình ký hợp đồng hợp tác với tạp chí Người đô thị từ tháng 01/2010, có nhân viên làm nhưng chua có kế toán làm đến tháng 5 mình vào thì phải làm lại từ đầu, nhưng số báo ra từ tháng 1 đến nay chưa xuất ra tờ hóa đơn nào, trong khi bên Tạp chí nGƯỜI ĐÔ THỊ XUẤT 1 THÁNG 5000 tờ báo, vậy giời mình có danh sách xuất đi như ( gởi đại lý, bán lẻ, biế tặng cho các công ty số lượng lơn, biếu tặng cho nhân viên có danh sách ký nhận,...) vậy mình phải hạch toán như thế nào đây, và biếu cho khách hàng 500 tờ mổi tháng giờ mình xuất một lượt từ thnag1 1 đến tháng 5: số lượng 2500 tờ x 13000=32.000.000đ ghi là báo biếu có hợp lý ko, giúp mình với.

P

phamduypn

Trung cấp
27/5/10
157
0
16
36
hcm
mình đã gởi file cho tondoga@yahoo.com mà vẫn ko thấy bài của mình chi hết. Buồn quá ai giúp mình đây hu..hu...

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
P

phamduypn

Trung cấp
27/5/10
157
0
16
36
hcm
Nhiều khi file của bạn lớn quá nên không up lên được đó mà.

Cho mình hỏi , công ty mình đổ tiền vào cho một cty làm tạp chí, cty mình có quyền đăng quảng cáo cho khách hàng bên công ty mình, mổi tháng báo ra 2 số, và nhận dược hóa đơn là báo, và quảng cáo, vậy mình hạch toán như thế này có đúng ko: Báo: 156/331, còn Quảng cáo 154/632 sau đo kết chuyển thành 632/154 có đúng ko, mình lo quá
Các bạn có cách nào chỉ giúp mình với.

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Trước tiên phải làm rõ bản chất nghiệp vụ kinh tế rồi hãy xem xét tới định khỏan;

1/ Bạn đầu tư vào công ty báo hay là bạn mua dịch vụ của họ?

2/ Mỗi tháng Công ty tạp chí xuất hóa đơn cho bạn là 2 Invoice hay là 1 trên đó có cả nội dung là báo và quảng cảo (Bạn liệt kê cụ thể nội dung nhé, chẳng hạn như "báo tháng 1, quảng cáo tháng 1 hay là cách khác)

Vì bản chất có rõ ràng thì mới có thể xử lý kế toán được.

P

phamduypn

Trung cấp
27/5/10
157
0
16
36
hcm
Trước tiên phải làm rõ bản chất nghiệp vụ kinh tế rồi hãy xem xét tới định khỏan;

1/ Bạn đầu tư vào công ty báo hay là bạn mua dịch vụ của họ?

2/ Mỗi tháng Công ty tạp chí xuất hóa đơn cho bạn là 2 Invoice hay là 1 trên đó có cả nội dung là báo và quảng cảo (Bạn liệt kê cụ thể nội dung nhé, chẳng hạn như "báo tháng 1, quảng cáo tháng 1 hay là cách khác)

Vì bản chất có rõ ràng thì mới có thể xử lý kế toán được.
Mình nói lại nha, cty mình đầu tư kinh phí cho bên tạp chí đó, mọi chi phí bên mình trả( bao gồm lương, nhuận bút.....), bên đó chỉ đảm nhận việc nội dung, hình thức,của ấn phậm và xin phép cơ quan nhà nước, miễn sao ra được tờ báo đó thôi,
1/ mổi tháng bên đó xuất cho mình 2 hóa đơn : 1 cái là báo, 1 cái là quảng cáo, hóa đơn báo mình cghi nhận Nợ 156/331 còn quảng cáo mình do dự ko biết TK nào đây,
2/ Trong tháng 1 mình chuyển qua bên đó 300,000,000 họ sẽ xuất trừ khi nào hết mình lại chuyển tiếp, riêng báo thì có đơn giá cụ thể, còn quảng cáo thì mổi tháng số tiền khác nhau. nếu mà bằng nhau thì mình có thể phân bổ,nều đưa vào chi phí có hợp lý ko
3/ TRong tờ báo đó cty mình có quyền khai thác quảng cáo , PR cho chính cty mình và khách hàng, cty minh ký hợp đồng và xuất hóa đơn cho khách hàng khi đăng quảng cáo trên tạp chí đó

Nhờ các bạn giúp mình với nha,
3/

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Mình nói lại nha, cty mình đầu tư kinh phí cho bên tạp chí đó, mọi chi phí bên mình trả( bao gồm lương, nhuận bút.....), bên đó chỉ đảm nhận việc nội dung, hình thức,của ấn phậm và xin phép cơ quan nhà nước, miễn sao ra được tờ báo đó thôi,
1/ mổi tháng bên đó xuất cho mình 2 hóa đơn : 1 cái là báo, 1 cái là quảng cáo, hóa đơn báo mình cghi nhận Nợ 156/331 còn quảng cáo mình do dự ko biết TK nào đây,
2/ Trong tháng 1 mình chuyển qua bên đó 300,000,000 họ sẽ xuất trừ khi nào hết mình lại chuyển tiếp, riêng báo thì có đơn giá cụ thể, còn quảng cáo thì mổi tháng số tiền khác nhau. nếu mà bằng nhau thì mình có thể phân bổ,nều đưa vào chi phí có hợp lý ko
3/ TRong tờ báo đó cty mình có quyền khai thác quảng cáo , PR cho chính cty mình và khách hàng, cty minh ký hợp đồng và xuất hóa đơn cho khách hàng khi đăng quảng cáo trên tạp chí đó

Nhờ các bạn giúp mình với nha,
3/

Để mình vừa mô tả vừa đưa ra cách giải quyết cho bạn nhé:

Công ty bạn mua dịch vụ báo tháng và dịch vụ quảng cáo trên tờ báo đó đúng không? Hàng tháng, Công ty báo xuất cho công ty bạn 1 hóa đơn về báo tháng, và một hóa đơn về quảng cáo (gọi là spot - chỗ quảng cáo nhé) cho công ty bạn đúng không. Và theo hợp đồng Công ty bạn có quyền bán một số spot quảng cáo của mình trên báo cho các khách hàng bên ngoài đúng không? (phải có hợp đồng nhé bạn) hoặc là tự quảng cáo cho chính mình.

Thứ nhất: đối với hóa đơn về báo tháng của bạn(nếu đúng như mình nghĩ) thì không thể ghi vào TK 156 được mà phải ghi vào chi phí trong kỳ.

Thứ hai: Đối với quảng cáo thì bạn phải theo dõi và thống kê được là tổng số spot mà mình được quảng cáo trên mặt báo hàng ngày và hàng tháng là bao nhiêu? và phải tách được phần mình bán cho khách hàng số lượng là bao nhiêu và phần mình tự quảng cáo là bao nhiêu? Vì nó sẽ ảnh hưởng đến cách hạch toán.
==> Đối với spot quảng cáo mà bạn bán ra bên ngòai để khách hàng quảng cáo thì phải ghi nhận doanh thu và tương ứng với giá vốn mà bạn đã tách ra.
==> Phần mình tự quảng cáo sẽ được đưa vào 641 - chi phí bán hàng (vì nó không tạo ra doanh thu nên không thể đưa vào giá vốn).

Nếu trường hợp của bạn như mình nghĩ thì giải quyết như trên còn nếu không thì bạn ghi rõ trường hợp của bạn cho mình nhé. Giống như mình đưa ra giả định vậy đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA