Hỏi cách kê khai thuế TNDN tạm tính đối với doanh nghiệp hoạt động nhiều lĩnh vực?

• Thread starter lequangvinhvt1
  • Ngày gửi
L

lequangvinhvt1

Guest
21/4/14
4
0
0
33
34
Chào Anh/chị!
A/c diễn đàn mình cho e hỏi:
Hiện tại doanh nghiệp e đang hoạt động 3 lĩnh vực đó là :
- Bán hàng thương mại ( nhập khẩu hàng về bán lại)
- sản xuất thiết bị điện tử
- sản xuất phần mền máy tính
Trong quý 1/2014, công ty e chỉ phát sinh doanh thu đối với hoạ động bán hàng thương mại thôi, còn các hoạt động còn lại thì chỉ phát sinh chi phí chứ chưa có được doanh thu. Như vậy, Quý 1 này e phải kê khai thuế TNDN tạm tính như thế nào?
Đối với hoạt động thương mại thì có lãi thì e nghĩ kê khai nộp thuế như bình thường. Vậy đối với hai hoạt động còn lại thì phải kê khai các khoản chi phí đó vào đâu?(vì theo e được biết thì chỉ dc kê khai phần chi phí nào liên quan đến hoạt động tạo doanh thu mà thôi). Nếu không kê khai được phần chi phí của 2 hoạt động sản xuất thiết bị và phần mền thì qua quý sau nếu có lãi thì phần chi phí quý này ko dc tính thì cty của e phải thiệt hại phần thuế tạm tính rồi(càng hạn chế dc thuế tạm tính phải nộp càng nhiều càng tốt mà các a/c).
Mong các chị giúp e giải đáp phải làm sao để giải quyết các khoản chi phí của các hoạt động chưa phát sinh doanh thu.
Cám ơn các a/c rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
susu1012neu

susu1012neu

Trung cấp
7/6/08
147
9
18
39
Ha Noi
Ðề: Hỏi cách kê khai thuế TNDN tạm tính đối với doanh nghiệp hoạt động nhiều lĩnh vực?

Chào bạn,

Theo ý kiến của mình, bạn chỉ băn khoăn trong trường hợp có hoạt động kinh doanh bất động sản (phải kê khai riêng). Còn tất cả các hoạt động sản xuất khác, nếu không có ưu đãi thuế cho riêng từng hoạt động thì được bù trừ với nhau để khai kết quả hoạt động kinh doanh trong kỳ. Thân!

L

lequangvinhvt1

Guest
21/4/14
4
0
0
33
34
Ðề: Hỏi cách kê khai thuế TNDN tạm tính đối với doanh nghiệp hoạt động nhiều lĩnh vực?

Chào bạn,

Theo ý kiến của mình, bạn chỉ băn khoăn trong trường hợp có hoạt động kinh doanh bất động sản (phải kê khai riêng). Còn tất cả các hoạt động sản xuất khác, nếu không có ưu đãi thuế cho riêng từng hoạt động thì được bù trừ với nhau để khai kết quả hoạt động kinh doanh trong kỳ. Thân!

Cám ơn bạn.
Hiện tại cty mình có hoạt động sản xuất phần mền là còn được ưu đãi thuế là 5% vậy mình phải làm sao.
Như bạn nói thì phần chi phí của việc sản xuất thiết bị sẽ kê khai chung vào với chi phí hoạt động thương mại để tính thu nhập tính thuế lun đúng ko bạn.

susu1012neu

susu1012neu

Trung cấp
7/6/08
147
9
18
39
Ha Noi

Gửi bạn,

Nếu chung thuế suất thì mình có thể khai chung được, theo đó hoạt động sản xuất thiết bị và hoạt động thương mại thông thường không có ưu đãi thuế nên khai chung. Hoạt động sản xuất phần mềm nên khai riêng để tính thuế suất riêng nếu xác định hoạt động sản xuất phần mềm có lợi nhuận cao trong tương lai, còn không bạn có thể bù trừ lãi lỗ của các hoạt động này với nhau để tính thuế TNND.

L

lequangvinhvt1

Guest
21/4/14
4
0
0
33
34

Bạn có thể hướng dẫn cụ thể hơn dc không, mình mới làm lần đầu nên ko rành lắm

L

lequangvinhvt1

Guest
21/4/14
4
0
0
33
34

Có a/c nào giúp e thêm về vấn đề này không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA