Đơn vị mới thành lập 2014 thì kê khai thuế GTGT theo phương pháp nào?

• Thread starter afoolman2000
  • Ngày gửi
A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội
Em hỏi là em có đơn vị mới thành lập năm 2014, kế toán họ đặt in hóa đơn GTGT theo phương pháp khấu trừ và kê khai thuế GTGT hàng tháng cũng theo phương pháp khấu trừ. Nhưng tới tháng 4.2014 thuế gọi bảo bắt phải kê khai thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, và yêu cầu hủy hóa đơn đã đặt in kia đi, sử dụng hóa đơn GTGT trực tiếp, khai lại thuế GTGT tháng 1,2,3/2014 theo phương pháp trực tiếp.
Em có tìm hiểu thông tư mà chưa thấy thông tư nào nói về vấn đề trên.
Mong các bác giải thích giùm em ạ. Em cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Ðề: Đơn vị mới thành lập 2014 thì kê khai thuế GTGT theo phương pháp nào?

Em hỏi là em có đơn vị mới thành lập năm 2014, kế toán họ đặt in hóa đơn GTGT theo phương pháp khấu trừ và kê khai thuế GTGT hàng tháng cũng theo phương pháp khấu trừ. Nhưng tới tháng 4.2014 thuế gọi bảo bắt phải kê khai thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, và yêu cầu hủy hóa đơn đã đặt in kia đi, sử dụng hóa đơn GTGT trực tiếp, khai lại thuế GTGT tháng 1,2,3/2014 theo phương pháp trực tiếp.

Bạn lấy Công văn số 3795/BTC-TCT ngày 26/03/2014 của Bộ Tài Chính để làm việc với thuế xem sao
"Đối với các doanh nghiệp thành lập từ ngày 01/1/2014 đến ngày 28/2/2014, đối với các trường hợp Cục Thuế thành phố Hồ Chí Minh, Cục Thuế các tỉnh, thành phố đã hướng dẫn doanh nghiệp bằng văn bản, hoặc doanh nghiệp, đơn vị có văn bản đăng ký áp dụng phương pháp khấu trừ thuế đối với cơ quan thuế và được cơ quan thuế chấp nhận áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, doanh nghiệp đã đặt in, thông báo phát hành và sử dụng hóa đơn GTGT thì các doanh nghiệp này áp dụng phương pháp khấu trừ thuế."

L

lnychi

Trung cấp
21/8/08
61
0
6
HCM
Ðề: Đơn vị mới thành lập 2014 thì kê khai thuế GTGT theo phương pháp nào?

Đó là quy định theo Thông tư 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013. Theo đó các doanh nghiệp mới thành lập thì phải thực hiện nộp thuế GTGT theo phương pháp Trực tiếp, ngoại trừ 2 trường hợp sau:
1/ Doanh nghiệp mới thành lập từ dự án đầu tư của cơ sở kinh doanh đang hoạt động nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ.
2/ Doanh nghiệp, hợp tác xã mới thành lập có thực hiện đầu tư, mua sắm tài sản cố định, máy móc, thiết bị có giá trị từ 1 tỷ đồng trở lên ghi trên hoá đơn mua tài sản cố định, máy móc, thiết bị, kể cả hoá đơn mua tài sản cố định, máy móc, thiết bị trước khi thành lập (không bao gồm ô tô chở người từ 9 chỗ ngồi trở xuống của cơ sở kinh doanh không hoạt động vận tải, du lịch, khách sạn); tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam theo hợp đồng nhà thầu, hợp đồng nhà thầu phụ.
(Bạn tham khảo Điều 12, Điều 13 Thông tư 219)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA