Hợp đồng lao động

• Thread starter TKCKC
  • Ngày gửi
T

TKCKC

Sơ cấp
22/4/14
28
3
8
tphcm
Mọi người cho mình làm phiền tí nha. Công ty mình không đóng BHXH cho nhân viên, do nhân viên ở cty ko ổn định, làm 2-3 tháng rồi xin nghỉ, sau đó lại vào làm lại (lặp lại nhiều lần như vậy), nếu như vậy thì mình phải làm hợp đồng lao động như thế nào? hiện tại mình chỉ ký hợp đồng 3 tháng, khi nào họ vào làm lại mình lại ký hợp đồng 3 tháng khác, làm như vậy không biết có đúng không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Hợp đồng lao động

Mọi người cho mình làm phiền tí nha. Công ty mình không đóng BHXH cho nhân viên, do nhân viên ở cty ko ổn định, làm 2-3 tháng rồi xin nghỉ, sau đó lại vào làm lại (lặp lại nhiều lần như vậy), nếu như vậy thì mình phải làm hợp đồng lao động như thế nào? hiện tại mình chỉ ký hợp đồng 3 tháng, khi nào họ vào làm lại mình lại ký hợp đồng 3 tháng khác, làm như vậy không biết có đúng không?
làm như vậy sai quy định, hợp đồng thời vụ dc ký ko quá 2 lần trong 1 năm bạn nhé?

T

TKCKC

Sơ cấp
22/4/14
28
3
8
tphcm

làm như vậy sai quy định, hợp đồng thời vụ dc ký ko quá 2 lần trong 1 năm bạn nhé?

vậy bạn có cách nào hợp lí chỉ giúp mình với, tại nhân viên ở cty mình cứ làm được 1 thời gian ngắn rồi họ nghỉ, sau đó lại xin vào làm lại.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

vậy bạn có cách nào hợp lí chỉ giúp mình với, tại nhân viên ở cty mình cứ làm được 1 thời gian ngắn rồi họ nghỉ, sau đó lại xin vào làm lại.
HĐ LD thời vụ quá 2 lần sẽ thành HĐdài hạn, dài hạn thì phải đóng BHXH...

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Bạn có thể yêu cầu người lao động đó, sử dụng tên và số CMND của 1 người khác để ký hợp đồng lao động. 1 người lao động chỉ được ký hợp đồng bán thời vụ 2 lần/năm.

V

Vân Nguyễn

Guest

Điều 22 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định các loại hợp đồng lao động (HĐLĐ) như sau:

1. HĐLĐ phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

a) HĐLĐ không xác định thời hạn;

b) HĐLĐ xác định thời hạn (từ đủ 12 tháng đến 36 tháng)

c) HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

2. Khi HĐLĐ quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều 22 Bộ luật Lao động 2012 hết hạn mà người lao động (NLĐ) vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày HĐLĐ hết hạn, hai bên phải ký kết HĐLĐ mới.

Trường hợp hai bên ký kết HĐLĐ mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 1 lần, sau đó nếu NLĐ vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết HĐLĐ không xác định thời hạn.

3. Không được giao kết HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế NLĐ đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

T

TKCKC

Sơ cấp
22/4/14
28
3
8
tphcm

Cám ơn mọi người nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA