Tốc độ chu chuyển khoản phải thu?

• Thread starter chuotpika
  • Ngày gửi
C

chuotpika

Guest
22/4/14
12
0
1
27
Da Nang, Vietnam, Vietnam
Hiện tại thì sau khi có số liệu báo cáo tài chính công ty, em có tính kỳ thu tiền bình quân của công ty em đang thực tập em tính được chỉ có cỡ 5-6 ngày, có ai giúp em lý giải vì sao lại thấp thế được không ạ? Điều này là tốt hay xấu đối với công ty!Em xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HUYEN TRAN

Guest
Ðề: Cho em hỏi về tốc độ chu chuyển khoản phải thu

Hiện tại thì sau khi có số liệu báo cáo tài chính công ty, em có tính kỳ thu tiền bình quân của công ty em đang thực tập em tính được chỉ có cỡ 5-6 ngày, có ai giúp em lý giải vì sao lại thấp thế được không ạ? Điều này là tốt hay xấu đối với công ty!Em xin cảm ơn

Chào bạn,
Muốn biết tại sao thì bạn phải tìm hiểu thực tế chính sách bán hàng, đặc điểm loại hàng của Cty (thuốc, thực phẩm, quần áo, ...) thì sẽ lý giải được thôi. Thường thì kỳ thu tiền bq càng thấp càng tốt, điều này đồng nghĩa với việc công ty bị khách hàng nợ tối đa chỉ 6 ngày. Nhưng muốn biết thực tế này có tốt đối với Cty đó hay không thì bạn cũng cần phối hợp phân tích 1 số chỉ tiêu khác như vòng quay HTK, vòng quay TM,... & tìm hiểu thực trạng lượng hàng hóa Cty bán, có thể với chính sách Cty cho nợ thời gian quá ngắn sẽ có ít khách hoặc lựơng hàng bán được sẽ thấp, dẫn đến lượng hàng tồn kho lớn,...
Đôi dòng chia sẻ cùng bạn.
Chúc bạn đạt kết quả thực tập như ý!
Thân!

C

chuotpika

Guest
22/4/14
12
0
1
27
Da Nang, Vietnam, Vietnam
Ðề: Cho em hỏi về tốc độ chu chuyển khoản phải thu

Công ty mih đang thực tập thì mih cũng có tính tất cả chỉ số như bạn nói trên, công ty mih là bên xây dựng, mih tinh toán thì hàng tồn kho công ty khá cao, nợ phải thu khá thấp. Mình nghĩ có lẽ do khoản phải thu đã ít thì những khoản nợ kéo dài cũng không nên, thứ 2 mình nghĩ chính sách thu nợ của công ty quá thắc chặt nên các.Bạn thấy ý kiến mih sao, có thẻ góp ý cho mih dc không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA