Cho mình hỏi về hóa đơn đã viết lưu trữ như thế nào?

• Thread starter chubbyyeu
  • Ngày gửi
C

chubbyyeu

Guest
2/11/10
4
0
0
Hà Nội
Cho mình hỏi là công ty mình xuất hóa đơn cho khách hàng nhưng nhiều khách hàng không đến lấy hóa đơn từ năm 2010 đến nay. Vậy thì những hóa đơn đó xử lý ra sao? có thời hạn nào cho những hóa đơn đó không? Bên mình sắp kiểm tra thuế nữa :(?
P/S là bên mình viết hóa đơn cuối tháng thành ra là khách hàng không lấy thì không xé. Có phải viết vào đó là "khách hàng không lấy hóa đơn" hay không?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn
Ðề: Cho mình hỏi về hóa đơn đã viết lưu trữ như thế nào?

Ko vấn đề gì cả. Ko lấy bạn cứ để riêng ra, nhưng nhớ kê khai thuế bình thường.
Hình như với chứng từ thì quy định là 10 năm.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Ko vấn đề gì cả. Ko lấy bạn cứ để riêng ra, nhưng nhớ kê khai thuế bình thường.
Hình như với chứng từ thì quy định là 10 năm.
ko sợ CQT thấy nói cty xuất khống hả bạn?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Thế theo bạn thì phải làm thế nào ????? TH khách hàng mua hàng ko có nhu cầu lấy hóa đơn, mình vẫn phải xuất, ghi nhận doanh thu và kê khai thuế đầu ra đầy đủ thì đều bị CQ Thuế nói xuất khống ah ? Vậy phải làm sao để không bị CQT nói xuất khống trong TH này bạn nhỉ ?

H

hongdnv

Sơ cấp
17/2/12
31
2
8
Bình dương

Thường thuế xuống quyết toán phải gửi văn bản nêu rõ quyết toán phần nào, nếu ktra thuế GTGT thì chuẩn bị sẵn, những hóa đơn đỏ không gửi cho KH thì bạn để riêng ra, chỉ đưa liên 1 thôi, bạn thật thà quá làm chi!

Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

Ko sợ. Người ta xuất hóa đơn kê khai đàng hoàng.

Làm gì được nhau nào :045:

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Thế theo bạn thì phải làm thế nào ????? TH khách hàng mua hàng ko có nhu cầu lấy hóa đơn, mình vẫn phải xuất, ghi nhận doanh thu và kê khai thuế đầu ra đầy đủ thì đều bị CQ Thuế nói xuất khống ah ? Vậy phải làm sao để không bị CQT nói xuất khống trong TH này bạn nhỉ ?
Bán hàng xuất HĐ đúng thì ko sao but tớ chỉ sợ bên đó xuất khống lấy doanh thu, đúng ra HĐ đã xuất ra khách hàng ko lấy thì để nguyên trên quyển ko xé ra. :D

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Truờng hợp xuất khống doanh thu sẽ phải nộp thêm phần thuế GTGT và thuế TNDN, mình nghĩ ít công ty sử dụng cách này. Đối với doanh thu của khách hàng không lấy hóa đơn (giá trị thấp) thì cũng chả làm đẹp thêm được cho BCTC.

C

chubbyyeu

Guest
2/11/10
4
0
0
Hà Nội

Bên mình khách không lấy hóa đơn thì không xé. vì bên mình viết hóa đơn cuối tháng mà. chứ vẫn kê khai đầy đủ. thấy có hướng dẫn là viết vào là khách hàng không lấy hóa đơn nhưng hạn bao lâu khách hàng không lấy mới được viết như thế? vì hóa đơn không có giá trị khấu trừ thì vẫn tính cho chi phí được mà. không viết có sao không nhỉ?

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Bạn tham khảo thêm tại thông tư 64 nhé:
Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.

Nhiệm vụ của mình là bán hàng thì phải xuất hóa đơn và kê khai, nộp thuế. Còn việc có lấy hóa đơn và đưa vào chi phí hay không là do khách hàng tự lựa chọn thôi.

T

thuylinh196

Trung cấp
21/8/10
59
0
6
Thanh hóa

Tóm lại là ko muốn bị loằng ngoằng với thuế thì nên xé ra để chỗ khác cho thuế ko thấy.nếu để họ thấy thì bạn chứng minh thế nào để họ tin bạn nói là khách hàng ko lấy nào.tốt nhất là có đầy đủ chữ ký của 2 bên ở tờ hóa đơn,còn liên đỏ thì xé ra khỏi quyển coi như khách lấy đi.đã giải quyết thì giải quyết tận gốc luôn đi.ko đến lúc bị phạt vài triệu thì lúc đó mới sợ chắc.

C

chubbyyeu

Guest
2/11/10
4
0
0
Hà Nội

Rất cám ơn mọi người

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA