Xác định giá vốn và doanh thu trong xây dựng

• Thread starter NgocLy88
  • Ngày gửi
N

NgocLy88

Sơ cấp
23/4/14
17
0
1
35
Hà Nội
Chào cả nhà,
Em lần đầu tiên đi làm kế toán mà lại vào làm kế toán xây dựng nữa nên gặp nhiều khó khăn quá. Em có vấn đề này chưa được thông suốt mong các anh chị giúp đỡ Em xem lại sổ sách kế toán 2013. Bên em thi công 9 công trình, đã xuất hóa đơn 6 công trình và 3 ct còn lại năm nay mới xuất. nhưng chi phí của 9 công trình đấy đã kết chuyển hết giá vốn trong năm 2013 rồi,như vậy có hợp lệ ko? e được biết chi phí công trình nào thì tính vào doanh thu công trình đấy. ngày ký hồ sơ quyết toán thì mình mới xuất hóa đơn và mới kết chuyển giá vốn trong tháng đó. Nhu vậy có đúng ko vậy? mọi người cho em xin ý kiến ạ. Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ðề: Xác định giá vốn và doanh thu trong xây dựng

Chào cả nhà,
Em lần đầu tiên đi làm kế toán mà lại vào làm kế toán xây dựng nữa nên gặp nhiều khó khăn quá. Em có vấn đề này chưa được thông suốt mong các anh chị giúp đỡ Em xem lại sổ sách kế toán 2013. Bên em thi công 9 công trình, đã xuất hóa đơn 6 công trình và 3 ct còn lại năm nay mới xuất. nhưng chi phí của 9 công trình đấy đã kết chuyển hết giá vốn trong năm 2013 rồi,như vậy có hợp lệ ko? e được biết chi phí công trình nào thì tính vào doanh thu công trình đấy. ngày ký hồ sơ quyết toán thì mình mới xuất hóa đơn và mới kết chuyển giá vốn trong tháng đó. Nhu vậy có đúng ko vậy? mọi người cho em xin ý kiến ạ. Em cảm ơn!
Theo chuuản mực Kế toán số 15 "Hợp đồng xây dựng" thì :

Ghi nhận doanh thu và chi phí của hợp đồng xây dựng theo 1 trong 2 trường hợp sau:

a) Trường hợp hợp đồng xây dựng quy định nhà thầu được thanh toán theo tiến độ kế hoạch, khi kết quả thực hiện hợp đồng xây dựng được ước tính một cách đáng tin cậy, thì doanh thu và chi phí của hợp đồng xây dựng được ghi nhận tương ứng với phần công việc đã hoàn thành do nhà thầu tự xác định vào ngày lập báo cáo tài chính mà không phụ thuộc vào hóa đơn thanh toán theo tiến độ kế hoạch đã lập hay chưa và số tiền ghi trên hóa đơn là bao nhiêu;

b) Trường hợp hợp đồng xây dựng quy định nhà thầu được thanh toán theo giá trị khối lượng thực hiện, khi kết quả thực hiện hợp đồng xây dựng được xác định một cách đáng tin cậy và được khách hàng xác nhận, thì doanh thu và chi phí liên quan đến hợp đồng được ghi nhận tương ứng với phần công việc đã hoàn thành được khách hàng xác nhận trong kỳ phản ánh trên hóa đơn đã lập.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Chào cả nhà,
Năm 2013 chỉ được ghi nhận chi phí giá vốn của 6 công trình
Chi phí của 3 công trình còn lại treo ở 154 (dở dang), khi nào nghiệm thu 3 CT này thì xuất hóa đơn thì kết chuyển 154 sang 632 ghi nhận giá vốn theo nguyên tắc chi phí phù hợp với doanh thu trong kỳ.
Bạn kêts chuyển toàn bộ chi phí của 9 CT vào 632 năm 2013 là sai rồi (Nó chỉ đúng trong TH bạn đã nghiệm thu cả 9 công trình và xuất HĐ đầu ra = đúng giá trị đã nghiệm thu của 9 CT đó thi mới đc ghi nhận toàn bộ chi phí GV của 9 CT vào chi phí hợp lý thuế.)
=> Nếu sai, phải làm bổ sung, điều chỉnh lại TK QT TNDN năm và BCTC để nộp cho CQ Thuế.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Trường hợp này xảy ra theo 2 hướng:
1. Nếu 9 công trình đã hoàn thành, bàn giao trong năm 2013 => Xuất HĐ và hạch toán doanh thu sai quy định đối với 3 công trình xuất trong năm 2014, phải điều chỉnh tăng doanh thu và Thuế GTGT năm 2013 => Nộp phạt + Thuế GTGT, TNDN bổ sung (nếu có).
2. Nếu 6 công trình hoàn thành, bàn giao trong năm 2013, 3 công trình hoàn thành, bàn giao trong năm 2014: Hạch toán sai chi phí giá vốn năm 2013 => Phải điều chỉnh giảm giá vốn năm 2013, Nộp phạt + Thuế TNDN bổ sung (nếu có).

N

NgocLy88

Sơ cấp
23/4/14
17
0
1
35
Hà Nội

Em cám ơn cả nhà. Em kiểm tra hợp đồng và hồ sơ quyết toấn thì 9 công trình đã bàn giao và nghiệm thu trong năm 2013 rồi ạ. Em có hỏi lại kế toán cũ thì c ấy bảo ko sao? mình xuất hóa đơn muộn thì bị phạt thôi. Cty có mỗi mình em làm kế toán mà em thì kinh nghiệm ko có nhiều nếu để điều chỉnh và làm lại BCTC thì em ko làm được. Nhưng nếu cứ để thì này Thuế mà đến quyết toán thì công ty nộp phạt ốm. E chẳng biết phải làm sao nữa, h công việc hiện tại em còn vừa làm vừa phải hỏi nữa hic.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Em cám ơn cả nhà. Em kiểm tra hợp đồng và hồ sơ quyết toấn thì 9 công trình đã bàn giao và nghiệm thu trong năm 2013 rồi ạ. Em có hỏi lại kế toán cũ thì c ấy bảo ko sao? mình xuất hóa đơn muộn thì bị phạt thôi. Cty có mỗi mình em làm kế toán mà em thì kinh nghiệm ko có nhiều nếu để điều chỉnh và làm lại BCTC thì em ko làm được. Nhưng nếu cứ để thì này Thuế mà đến quyết toán thì công ty nộp phạt ốm. E chẳng biết phải làm sao nữa, h công việc hiện tại em còn vừa làm vừa phải hỏi nữa hic.
:D, vậy là rơi vào trường hợp 1, chị ấy đã nói thế rồi thì bạn truyền đạt lại cho GĐ như thế, hôm nào Thuế Quyết toán thì nộp phạt thôi, hehe.
Nếu năm 2013 đã ghi nhận đủ doanh thu (mà mình nghĩ là đủ rồi - vì đã kết chuyển hết giá vốn) chỉ có điều chưa xuất HĐ thì chỉ ảnh hưởng đến số Thuế GTGT trong kỳ, mình nghĩ không cần đ/c BCTC mà giờ chỉ cần kê khai bổ sung thuế GTGT thôi, bạn hỏi chị bichvantax hay anh tuannam hướng dẫn cho.

N

NgocLy88

Sơ cấp
23/4/14
17
0
1
35
Hà Nội

Thanks amtich nhé. Cho em hỏi thêm vấn đề nữa là: Công trình A quyết toán T12/2013 đã kết chuyển giá vốn, sang T3.2014 mới xuất hóa đơn. Nhưng đến hiện tại thì hoá đơn đầu vào ct A vẫn thiếu, c kế toán cũ bảo em lấy thêm hóa đơn cho ct A đó, nếu lấy thêm HĐ là sẽ vào T4. Em hỏi lấy như vậy có đc tính vào chi phí hợp lý ko thì c ấy bảo là mình làm xây dựng có thể giải thích với thuế là mình chưa thanh toán tiền cho đối tác nên h họ mới trả hóa đơn. làm như thế có được ko mọi người?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Thanks amtich nhé. Cho em hỏi thêm vấn đề nữa là: Công trình A quyết toán T12/2013 đã kết chuyển giá vốn, sang T3.2014 mới xuất hóa đơn. Nhưng đến hiện tại thì hoá đơn đầu vào ct A vẫn thiếu, c kế toán cũ bảo em lấy thêm hóa đơn cho ct A đó, nếu lấy thêm HĐ là sẽ vào T4. Em hỏi lấy như vậy có đc tính vào chi phí hợp lý ko thì c ấy bảo là mình làm xây dựng có thể giải thích với thuế là mình chưa thanh toán tiền cho đối tác nên h họ mới trả hóa đơn. làm như thế có được ko mọi người?
Chắc vẫn tiếp tục là công trình trên. Mình không bàn thêm về việc ghi nhận doanh thu, giá vốn và xuất HĐ nhé.
Còn trường hợp bạn muốn lấy hóa đơn cho công trình đã quyết toán thì chị kế toán cũ nói vậy cũng đúng, vì thông thường trong hoạt động xây dựng (và một số lĩnh vực khác) bên bán chỉ xuất hóa đơn khi bên mua thanh toán để tránh nộp thuế GTGT và TNDN, do đó việc công trình đã hoàn thành, bàn giao tuy nhiên một số hạng mục chưa có HĐ đầu vào vẫn xảy ra. Bạn có thể lấy thêm hóa đơn đầu vào, tuy nhiên phải đảm bảo nguyên tắc giá trị hóa đơn khớp với số liệu công trình đã quyết toán; và nhà cung cấp hóa đơn này phải khớp với các lần bàn giao nguyên vật liệu, khối lượng xây dựng... hoàn thành trong quá trình xây dựng, bạn sẽ phải thuyết minh rõ những phần có hóa đơn bổ sung này.
Bên mình cũng xảy ra trường hợp này nhưng công trình lớn, khi xây dựng xong gặp nhiều khó khăn nên chưa thanh toán cho nhà thầu và do đó không có hóa đơn đầu vào, tuy nhiên hóa đơn của cty mình là đúng nhà cung cấp đó và quá trình xây dựng cũng thể hiện rõ rồi.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Bạn chú ý: - Công trình HT 2013 sang 2014 mới xuất HĐ bán ra ( chịu phạt do xuất HĐ muộn ) nhưng chi phí của Ctrình bạn phải tập hợp năm 2013 ( theo đúng tiến độ thi công ) và để dỡ dang trên 154 ( Dù chưa có HĐ đầu vào sang 2014 mới có )
- Khối lượng VT đưa vào Ctrình phù hợp với dự toán nếu không sẽ bị loại ra.

N

NgocLy88

Sơ cấp
23/4/14
17
0
1
35
Hà Nội

Chi ơi, vấn đề lấy thêm HĐ đấy, phần vật liệu còn thiếu để lấy thêm là khoảng gần 30tr gôm những vật tư như Khóa, bàn lề, dây điện, kẹp, ống, sơn. theo như phần trên e hỏi thì đến bây giờ vẫn chưa lấy đc HĐ. nếu h có lấy được thì đã vào T5 rồi, như thế thời điểm lấy thêm HĐ và thời điểm xuất HĐ là quá xa nhau, e sợ sẽ bị loại chi phí ra. C kế toán cũ nói với e là thôi ko lấy Vật tư đấy nữa mà lấy chi phí khác vào như tiếp khách, phòng nghỉ, công cụ dụng cụ, trích khấu hao hoặc nghĩ ra được cái gì thi lấy. Như vậy có được ko vậy cả nhà? Em phải làm sao ạ?:wall:

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Chi ơi, vấn đề lấy thêm HĐ đấy, phần vật liệu còn thiếu để lấy thêm là khoảng gần 30tr gôm những vật tư như Khóa, bàn lề, dây điện, kẹp, ống, sơn. theo như phần trên e hỏi thì đến bây giờ vẫn chưa lấy đc HĐ. nếu h có lấy được thì đã vào T5 rồi, như thế thời điểm lấy thêm HĐ và thời điểm xuất HĐ là quá xa nhau, e sợ sẽ bị loại chi phí ra. C kế toán cũ nói với e là thôi ko lấy Vật tư đấy nữa mà lấy chi phí khác vào như tiếp khách, phòng nghỉ, công cụ dụng cụ, trích khấu hao hoặc nghĩ ra được cái gì thi lấy. Như vậy có được ko vậy cả nhà? Em phải làm sao ạ?:wall:

Những VT - HH chưa có HĐ ( vì nhiều lý do ) nhưng bạn đả nhận hàng rồi thì căn cứ vào BB giao nhận hay phiếu xuất kho bên bán ... để HT có 331 nợ 152, 154.. ( giá chưa thuế ) ngay khi nhận được XT - HH.

N

nguyenthihuyentrang2690

Guest
10/8/14
83
7
8
33
dan phuong, ha noi

@NgocLy88: @HO Anh Hue: đã quyết toán 12/2013 mà năm 2014 mới xuất hd về nguyên tắc là sai.trong khi đó khi nghiệm thu ctr bàn giao đã phải xuất hóa đơn rồi ( quyết toán có sau khi nghiệm thu phải ko ak).lẽ ra bạn nên cứ nhập kho trong năm 2013 đi rồi hóa đơn về sau thì bổ sung cũng dc( nên hạn chế thôi nhé) để ghi nhận chi phí trước. jo mà lấy thêm hóa đơn khác như ccdc, tiếp khách,...thì liệu chúng có ảnh hưởng tới số liệu bctc 2013 ko? theo mình có nên ký lại quyết toán ko sang năm 2014 chẳng hạn. các ac cho ý kiến vs ak. nghề này đau đầu thật đấy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA