Hạch toán tạm ứng lương cho công trình xây dựng

• Thread starter ngothanh8286
  • Ngày gửi
ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com
Chào mọi người mình mới chuyển qua làm cho cty xây dựng nên không rành lắm. cả nhà cho mình hỏi là bên mình hàng tuần có tạm ừng lương cho công nhân dười công trình. Vậy mình hạch toán vào 334, hay 141. Công trình cty mình lảm ở xa nên thuê lao động thời vụ. Vậy hồ sơ gồm những gì để sau này không bị cơ quan thuế loại trừ. Thanks mọi người nhiều nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh
Ðề: Hạch toán tạm ứng lương cho công trình xây dựng

+Tạm ứng lương:
- Bảng lương tạm ứng: có ký tá đầy đủ
- Phiếu chi tiền
Nợ 334/ có 111
+Để là chi phí hợp lý được trừ và xuất toán khi tính thuế TNDN bạn phải có đầy đủ các thủ tục sau
+ Hợp đồng lao động+kẹp chứng minh thư + bảng kê 23
+ Bảng chấm công hàng tháng
+ Bảng lương đi kèm bảng chấm công tháng đó
+ Phiếu chi thanh toán lương, hoặc chứng từ ngân hàng nếu doanh nghiệp thanh toán bằng tiền gửi
+ Tất cả có ký tá đầy đủ
= > thiếu 1 trong các cái trên cơ quan thuế sẽ loại trừ ra vì cho rằng bạn đang đưa chi phí khống vào, và bị xuất toán khi quyết toán thuế TNDN

Lao động thời vụ < 3 tháng thì bạn ko phải đóng BẢO HIỂM CHO họ nhưng lại phát sinh thuế TNCN nếu có mã số thuế khấu trừ đầu nguồn 10% nếu ko có MST thì khấu trừ 20% , đó trên hợp đồng bạn phải ghi rõ là trong lương đã bao gồm phụ cấp theo lương và BHXH, BHYT , BHTN
Để không phải khấu trừ tại nguồn bạn làm thêm bảng kê 23 cam kết 1 năm ko quá 108 triệu = 12 tháng x 9 triệu / tháng khấu trừ bản thân, các đối tượng này vẫn được khấu trừ gia cảnh bình thường
Mức giảm trừ gia cảnh mới:
Mức giảm trừ gia cảnh.
Áp dụng theo quy định hiện hành: Áp dụng kể từ ngày 01 tháng 07 năm 2013
Đối với người phụ thuộc => 1,6 triệu đồng/tháng.=> 3,6 triệu đồng/ tháng.
Đối với người nộp thuế => 4 triệu đồng/tháng, 48 triệu đồng/năm. => 9 triệu đồng/tháng, 108 triệu đồng/năm.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

+Tạm ứng lương:
- Phiếu chi tiền
Nợ 334/ có 111
+Để là chi phí hợp lý được trừ và xuất toán khi tính thuế TNDN bạn phải có đầy đủ các thủ tục sau
+ Phiếu chi thanh toán lương, hoặc chứng từ ngân hàng nếu doanh nghiệp thanh toán bằng tiền gửi
+ Tất cả có ký tá đầy đủ
= > thiếu 1 trong các cái trên cơ quan thuế sẽ loại trừ ra vì cho rằng bạn đang đưa chi phí khống vào, và bị xuất toán khi quyết toán thuế TNDN

Lao động thời vụ < 3 tháng thì bạn ko phải đóng BẢO HIỂM CHO họ nhưng lại phát sinh thuế TNCN nếu có mã số thuế khấu trừ đầu nguồn 10% nếu ko có MST thì khấu trừ 20% , đó trên hợp đồng bạn phải ghi rõ là trong lương đã bao gồm phụ cấp theo lương và BHXH, BHYT , BHTN
Để không phải khấu trừ tại nguồn bạn làm thêm bảng kê 23 cam kết 1 năm ko quá 108 triệu = 12 tháng x 9 triệu / tháng khấu trừ bản thân, các đối tượng này vẫn được khấu trừ gia cảnh bình thường
Mức giảm trừ gia cảnh.
Đối với người nộp thuế => 4 triệu đồng/tháng, 48 triệu đồng/năm. => 9 triệu đồng/tháng, 108 triệu đồng/năm.

Bạn hướng dẫn rất đầy đủ nhưng theo TT 111/2013 thì không còn khấu trừ 20%.

ngothanh8286

ngothanh8286

Cao cấp
8/10/11
299
32
28
hcm
ketoanthanhdatvn.com

+Tạm ứng lương:
- Phiếu chi tiền
Nợ 334/ có 111
+ Tất cả có ký tá đầy đủ

Mức giảm trừ gia cảnh.

Đó là minh thuê hợp đồng thời vụ. Còn mình giao khoán nhân công cho 1 người thì minh làm thế nào bạn? Thanks bạn nhiều nhé

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Đó là minh thuê hợp đồng thời vụ. Còn mình giao khoán nhân công cho 1 người thì minh làm thế nào bạn? Thanks bạn nhiều nhé

Nếu bạn làm HĐ giao khoán cho 1 đại diện thì mang HĐ, thanh lý HĐ và chứng minh thư người đại diện ra thuế mua HĐ. Không cần chấm công, chia lương.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA