Đăng ký BHXH lần đầu đối với công ty đã hoạt động lâu

• Thread starter hoa1973
  • Ngày gửi
H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh
Công ty em thành lập vao tháng 01/2013 nhưng bắt đầu hoạt động vào tháng 10,11 và 12. Số nhân viên tổng cộng là 6 người và khai với thuế cũng như vậy nhưng e khong đăng ký bảo hiểm. Vậy bây giờ e đăng ký bhiểm có bị phạt kg? có bị truy thu ngược kg?

_ Em đăng ký với thuế là 6 người với mức lương cơ bản là 4tr nhưng đăng ký bh là 3 người với mức lương là 2.9tr có dược không? Em mới làm nên chưa có kn mong anh chi nào có kn giúp dùm em với. em xin cám ơn

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Ðề: Đăng ký BHXH lần đầu đối với công ty đã hoạt động lâu

Công ty em thành lập vao tháng 01/2013 nhưng bắt đầu hoạt động vào tháng 10,11 và 12. Số nhân viên tổng cộng là 6 người và khai với thuế cũng như vậy nhưng e khong đăng ký bảo hiểm. Vậy bây giờ e đăng ký bhiểm có bị phạt kg? có bị truy thu ngược kg?

_ Em đăng ký với thuế là 6 người với mức lương cơ bản là 4tr nhưng đăng ký bh là 3 người với mức lương là 2.9tr có dược không? Em mới làm nên chưa có kn mong anh chi nào có kn giúp dùm em với. em xin cám ơn
Có thể không bị truy thu nhưng phải giải trình cho cơ quan BHXH.

Mức lương tối thiểu thì em có thể quy chung về 1 mối và lấy đó làm căn cứ đóng BHXH luôn không cần bày vẽ nhiều làm gì vì không có kinh nghiệm mà thích bày vẽ làm gì :005:.

Vo Danh Khach

Vo Danh Khach

Cao cấp
25/2/14
246
32
16
hn

Có 6 người mà làm từ 2013 thì có thể giải trình đc, khéo khéo chút thôi :045:

Ông thuế và ông bảo hiểm chẳng liên quan gì khi kiểm tra cả. Sai thuộc lĩnh vực nào thì phạt về lĩnh vực đó. Tuy nhiên nếu đã gọi là lương cơ bản thì bạn nên đồng nhất để lấy mức đóng bảo hiểm, mức này chỉ cần ko thấp hơn quy định về lương tối thiểu vùng của nhà nước là đc

H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh

Cám ơn thành viên Vo Danh Khach và Phan Tuân Nam nhưng cho e hỏi thêm là e đăng ký với thuế 6 ng mà đăng ký bh 3 ng được ko? e cám ơn

T

trangtit190989

Guest
24/4/14
2
0
0
34
ho chi minh

Các bạn cho trang hỏi tí
ứng trước cho người nhận thầu bằng tiền mặt định khoản như thế nào ạ ?
cái từ nhận thầu mình nghe lạ quá

H

Ha Tri

Guest
25/4/14
1
0
0
32
Hồ Chí Minh

Theo như mình biết thì công ty có 6 thành viên thì không tham gia Bảo hiểm thất nghiệp,còn đối với kinh phí công đoàn thì từ 10 lao động(trừ giám đốc) thì mới phát sinh thui bạn bạn

D

dothilan1989

Guest
1/5/11
8
0
1
34
Ninh Bình

M nghĩ là k sao, bên m cũng thành lập từ 2011, mà đợt này mới đóng BH cho nhân viên, m qua bên CQ BH họ gửi cho mình bản hướng dẫn và các mẫu giấy tờ có liên quan về điền thông tin để nộp cho họ, chẳng thấy họ hỏi gì đến việc thành lập đã lâu và đòi truy thu. Vì cty m làm ăn khó khăn, ít nhân viên, nên giờ mới đóng BH cho nv được. Việc truy thu là tính cho lao động mà cty hứa đóng BH cho họ nhưng vì lí do nào đó chưa tham gia nên giờ phải đóng truy thu cho nhân viên đó từ thời điểm ghi trong hợp đồng đến trước tháng đóng BH này để đảm bảo quyền lợi của họ. B cứ lên CQ BH mà hỏi, vì đằng nào thì giờ b cũng phải đăng ký tham gia BH cho nhân viên mà.
Số lượng nhân viên tham gia m nghĩ do cty bạn qđ mà, có thể đóng thêm hoặc bớt nv đi. Cty m cũng đóng thêm cho cả ng nhà của sếp nữa! B cứ giải trình lí do lao động chưa đủ đk đóng BH theo qđ của cty hoặc lí do nào đó hợp lí là ok, và làm đầy đủ các thủ tục tham gia lần đầu nộp cho CQ BH là đc.

H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh

GIÚP DÙM MÌNH VỚI NHÉ!!!!
Các bạn ơi, ct mình làm theo qđ 48 vậy thì các chi phí mua ngoài như cước phí điện thoại... mình ht vào 6427 hay 6422 các bạn nhỉ? Các bạn hổ trơ dùm mình với nhé, thanks nhiều.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

GIÚP DÙM MÌNH VỚI NHÉ!!!!
Các bạn ơi, ct mình làm theo qđ 48 vậy thì các chi phí mua ngoài như cước phí điện thoại... mình ht vào 6427 hay 6422 các bạn nhỉ? Các bạn hổ trơ dùm mình với nhé, thanks nhiều.
HTTK Kế toán theo QD48, TK 642 Cp quản lý kd chỉ có 2 TK cấp 2 là 6421 Cp bán hàng và 6422 Cp quản lý dn, tùy theo các cp mua ngoài được dùng cho bộ phận bán hàng hay quản lý mà bạn đưa vào bên Nợ TK tương ứng

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Cám ơn thành viên Vo Danh Khach và Phan Tuân Nam nhưng cho e hỏi thêm là e đăng ký với thuế 6 ng mà đăng ký bh 3 ng được ko? e cám ơn
Việc bạn mua BH cho bao nhiêu ng là tùy theo ý "sếp" ko có vấn đề gì ở đây, miễn sao trong nội bộ những ng ko đc mua BH họ ko "nổi loạn" là đc.

Theo như mình biết thì công ty có 6 thành viên thì không tham gia Bảo hiểm thất nghiệp,còn đối với kinh phí công đoàn thì từ 10 lao động(trừ giám đốc) thì mới phát sinh thui bạn bạn[/QUOTE]
DN có từ 10 lao động trở lên và có ký HĐLĐ trên 1 năm thì mới tham gia BHTN, trước đây chỉ cần có từ 5 lao động trở lên là phải thành lập CĐ cơ sở, năm 2014 dù cty ko thành lập công đoàn nhưng vẫn phải đóng KPCĐ cho liên đoàn lao động quận.

Sửa lần cuối:
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Bạn chỉ Đăng ký BHXH cho 3 người cũng đc, nhưng có 1 số điều cần phải giải thích với cơ quan BHXH: trong 3 người đó có ông GĐ ko? Nếu GĐ ko nhận lương hoặc đã đăng ký BHXH ở cty khác thì pải cam kết hoặc kèm theo thẻ BHYT còn hạn.
Ngoài ra những người ký HĐLĐ từ trên 3 tháng đều pải tham gia BHXH - nếu NLĐ và Cty thoả thuận ko tham gia BHXH thì là vi phạm luật - cơ quan BHXH chưa sờ đến, hoặc người lao động chưa "giở mặt" kiện cty thì chưa sao :)

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Mình làm cho cty gần 3 năm, sếp ko chịu làm BH, ng lao động cứ gỏ đầu kế toán sao ko chịu làm BH cho họ, nhiều lần họ nặng nhẹ dù kế toán đã hết lời giải thik.
ƯỚC MƠ LỚN NHẤT LÀ CÓ ĐOÀN KIỂM TRA XUỐNG XỬ PHẠT 2OTR ĐỂ NG LAO ĐỘNG ĐỞ TỨC VỀ CHUYỆN BỊ THIỆT THÒI DO KO ĐƯỢC ĐÓNG BHXH

Thanh Hugo

Thanh Hugo

Trung cấp
25/11/13
91
1
8
33
Đà Nẵng

bạn đăng kí 3 người vẫn đc, ko sao cả. cty mình tl tháng 3/2013 nhưng đến tháng 4/2014 mới đóng bh, chỉ đóng 2 trong 7 người thôi vẫn đc, khi những nhân viên khac muốn đóng thì chỉ cần làm bổ sung và nộp sau thôi.

H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh

Mình cám ơn, vậy cho mình hỏi với qđ 48 tk chi phí mình có được dùng 6427 không? xin cám ơn.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Mình cám ơn, vậy cho mình hỏi với qđ 48 tk chi phí mình có được dùng 6427 không? xin cám ơn.
QĐ48 chỉ có 6421, 6422. Bạn có thể tạo thêm tài khoản con cho 2 tài khoản này.

H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh

Cho mình hỏi thêm, vậy thì qđ 48 lương nv bán hàng và nv văn phòng mình ht vào tk nào hả các bạn? Xin cám ơn!

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Cho mình hỏi thêm, vậy thì qđ 48 lương nv bán hàng và nv văn phòng mình ht vào tk nào hả các bạn? Xin cám ơn!
Chị cũng biết là theo QĐ 48 TK 642 (Cp quản lý kinh doanh) chỉ có 2 TK cấp 2 là TK6421 (Cp bán hàng) và TK 6422 (Cp quản lý DN), những Cp phát sinh ở bộ phận nào thì chị hạch toán vào bộ phận đó.
Em cũng chỉ chị mở thêm những TK con của TK cấp 2 trên cho chị dể hiểu hơn
TK 6421 bao gồm những TK con 64211 Cp nhân viên bán hàng (tiền lương), 64212 (Cp vật liệu bao bì), 64213 (Cp dụng cụ, đồ dùng), 64214 (Cp khấu hao TSCĐ), 64215 (Cp bảo hành), 64217 (Cp dịch vụ mua ngoài như điện, nước, tel, fax...), 64218 (Cp bằng tiền khác)
TK 6422 bao gồm những TK con 64221 Cp nhân viên quản lý (tiền lương), 64222 (Cp vật liệu quản lý), 64223 (Cp Cp đồ dùng văn phòng), 64224(Cp khấu hao TSCĐ), 64225 ((Thuế, phí và lệ phí), 64226 (Cp dự phòng), 64227 (Cp dịch vụ mua ngoài như điện, nước, tel, fax...), 64228 (Cp bằng tiền khác)
Chị lưu ý nếu chị đã sd tài khoản con của TK cấp 2 để định khoản, thì chị sẽ ko dùng TK cấp 2 để định khoản nữa
VD: Tiền lương của nhân viên bán hàng Nợ TK 64211 / Có TK 334 (chứ ko dùng Nợ TK 6421 / Có TK 334)
Tiền lương của nhân viên quản lý (văn phòng) Nợ TK 64221 / Có TK 334 (chứ ko dùng Nợ TK 6422 / Có TK 334)

H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh

Bài trả lời của bạn Quynhhuong hay quá, đã giải được khúc mắc cho mình rồi. Cám ơn bạn quynhhuong nhiều nhiều nhé!

H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh

Các anh chi diễn đàn ơi, có anh chị nào biết giúp dùm e với nhé: Ct em mua hạt giống hoa vế và phân ra thành nhiều gói nhỏ để bán, trong quá trình mình chia ra nó có hao hut3 khoảng 3%. Cho em hỏi:
1. Khoảng hao hụt đó mình định khoản ntn?
2.Mình cần phải làm bảng gì để gởi lên cơ quan thuế để sau này thuế mới chấp nhận mức hao hụt của mình?
Em xin cám ơn!

phantuannam : Bạn chú ý dùng từ ngữ phù hợp hơn trong bài viết của mình

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh

Em đang dùng quyết định 48, thu mua hàng hoá vào e ht 1561, chi phí cho việc thu mua ht vào 1562, cuối tháng phân bổ hết qua 1561. Còn nvl chính e cho vào 1521, nvl phụ cho vào 1522. Nhưng bây giờ e tải httk của qd 48 về e ko thấy những tk này. Vậy e nghĩ là ko ổn rồi phải không các anh chị? Có anh chị nào biết chỉ giúp dùm e với, e rất cần sự hổ trợ vì chưa có kinh nghiệm. Em xin cám ơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA