Cách vào sổ nhật ký chung

• Thread starter maiphuongle3112
  • Ngày gửi
M

maiphuongle3112

Sơ cấp
16/4/14
6
0
1
Hà Nội
Chào mọi người, công ty em mới thành lập, hiện sử dụng phương pháp kế toán ghi sổ thủ công. Em được biết việc ghi sổ nhật ký chung phải ghi theo mẫu in sẵn. vậy mẫu sổ nhật ký chung em có thể kẻ theo mẫu quy định, đánh máy và in ra được không nhỉ, hay em phải mua mẫu sổ in sẵn, và viết bằng tay. ^^ Mong mọi người trả lời giúp em nhé, em mới làm kế toán nên chưa có kinh nghiệm ạ. Em xin cảm ơn ^^

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Ðề: Cách vào sổ nhật ký chung.

Chào mọi người, công ty em mới thành lập, hiện sử dụng phương pháp kế toán ghi sổ thủ công. Em được biết việc ghi sổ nhật ký chung phải ghi theo mẫu in sẵn. vậy mẫu sổ nhật ký chung em có thể kẻ theo mẫu quy định, đánh máy và in ra được không nhỉ, hay em phải mua mẫu sổ in sẵn, và viết bằng tay. ^^ Mong mọi người trả lời giúp em nhé, em mới làm kế toán nên chưa có kinh nghiệm ạ. Em xin cảm ơn ^^
Có 4 hình thức kế toán là:
Nhật ký chung
Nhật ký chứng từ
Nhật ký sổ cái
Chứng từ ghi sổ.
=> Cả 4 hình thức kế toán trên đều có thể làm bằng tay (thủ công) hoặc sử dụng máy tính (tức làm trên máy tính và in ra)
=> Hiện nay ít ai làm KT thủ công bằng tay.

levanton

levanton

Cao cấp

Bạn có thể tải các file trên điễn đàn đề lấy mẫu in ra sử dụng hoặc sử dung file có sẵn.
http://www.webketoan.vn/forum/threa...-chinh-BCTC-theo-Thong-tu-138-ngay-04-10-2011

H

HUYEN TRAN

Guest

Chào bạn,
Bạn có thể tải file trên diễn đàn về & làm trên máy rồi in ra, không nên làm tay để tránh trường hợp nếu cần sửa chữa, thay đổi không phải viết tay lại, rất mất thời gian & công sức.
Thân!

M

maiphuongle3112

Sơ cấp
16/4/14
6
0
1
Hà Nội

Nhật ký chung
Nhật ký chứng từ
Nhật ký sổ cái
Chứng từ ghi sổ.
=> Cả 4 hình thức kế toán trên đều có thể làm bằng tay (thủ công) hoặc sử dụng máy tính (tức làm trên máy tính và in ra)
Em cám ơn chị. Cho em hỏi thêm nhé, nếu em ghi sổ nhật ký chung trong tháng,chưa hết tháng nhưng đã ghi hết tờ ấy, thì em cứ cộng dồn số rồi ghi vào " chuyển tiếp sang trang sau" hay em cứ viết hết tháng, cuối tháng mới cộng dồn nhỉ. Vì nếu em gõ bằng máy tính rồi mới in ra, thì nhiều khi nó bị quá mất hơn 1 trang a4.

M

maiphuongle3112

Sơ cấp
16/4/14
6
0
1
Hà Nội

Nhật ký chung
Nhật ký chứng từ
Nhật ký sổ cái
Chứng từ ghi sổ.

Cho em hỏi thêm nhé, với sổ nhật ký chung ý, cái cột số hiệu chứng từ thì mình ghi số hiệu của chứng từ gì nhỉ. ví dụ nhé, khi mua hàng về, bên em có cả hóa đơn GTGT, đồng thời phải có phiếu nhập kho và phiếu chi tiền mặt, vậy em cần ghi số hiệu của chứng từ nào vào sổ nhật ký chung hả chị?

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Re: Cách vào sổ nhật ký chung.

Mã số chứng từ dùng để theo dõi nghiệp vụ, hoặc in ấn (nếu file Nhật ký chung có chức năng này). Thế nên, tùy vào mức độ ưu tin mà bạn đạt mã chứng từ liên quan.

Như trường hợp này, vì liên quan đến nhập kho vừa có chi tiền mặt, tất nhiên bạn sẽ lập 1 phiếu nhập kho riêng, nên mã chứng từ ở đây nên đặt theo mã phiếu chi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA