Sổ phụ ngân hàng

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/10 12345 ... CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 92
47,476 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của trangtran_bt
    Địa chỉ
    binh duong
    Post Thanks / Like
    trangtran_bt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Sổ phụ ngân hàng

Chào các anh chị.
    Anh chi nào biết co thể giải thích dùm em sổ phụ ngân hàng là sổ gì, nó có phải là pasbook k?Và ai giữ nó? Khi nào thì cần dùng sổ phụ? Mong được hồi âm.Cám ơn rấtnhiều

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp trung Hình đại diện của mai_huyen
    Địa chỉ
    Hà nội
    Post Thanks / Like
    mai_huyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Theo mình hiểu sổ phụ ngân hàng là chứng từ đối chiếu giữa các nghiệp vụ của Công ty mình với ngân hàng.Trong tháng có các nghiệp vụ liên quan đến tiền gửi ngân hàng thì cuối tháng bạn ra ngân hàng lấy sổ phụ của ngân hàng về để đối chiếu,có sai sót,nhầm lẫn thì cần phải thông báo với ngân hàng ngay để điều chỉnh.Sổ phụ ngân hàng cũng là chứng từ quan trọng do vậy bạn cũng cần phải giữ cẩn thận.

4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của L'amour
    Địa chỉ
    Sans frontieres
    Post Thanks / Like
    L'amour vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bạn Huyền nói đúng rồi. Sổ phụ Ngân hàng là chứng từ rất quan quan trọng, chứng minh các NV Ngân hàng cty bạn hạch toán là có thật. Hiện nay chứng từ NH ngày càng quan trọng vì các khoản TT nợ khách hàng, chi trả lương, góp vốn ... hầu hết đều được thực hiện qua NH nên phải lưu giữ cẩn thận để chứng minh với thuế, kiểm toán về tình hình của một cty.

5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của trangtran_bt
    Địa chỉ
    binh duong
    Post Thanks / Like
    Vì công ty mình có cái sổ Ngân hàng mà gọi là passbook, mổi khi có giao dịch với ngân hàng thì mình đều mang cái passbook này theo để cập nhật các giao dịch đó vào sổ.Nhưng khi phát sinh giao dịch nhận tiền thanh toán từ nước ngoài trả cho ben minh thì minh thấy có chênh lệc một khoản vài chục đô giữa tiền giá trị hàng bán và tiền khách hàng trả, mình nghe nói đó có thể là phí ngân hàng, nhung mình k có chứng từ nào cho khoản chênh lệch đó.Mình k biết làm sao?Và mình mình thắc mắc là cái phí ngân hàng này nó có thể hiện trên sổ phụ k?Mong hồi âm.Thanks a lot

6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của L'amour
    Địa chỉ
    Sans frontieres
    Post Thanks / Like
    L'amour vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    -Quyển sổ đó của bạn chỉ là để bạn ghi nhớ các giao dịch đã được thực hiện không phải chứng từ NH.
    - Khi khách hàng trả tiền dù trong nước hay ngoài nước thì khách trả bao nhiêu NH phải ghi rõ bấy nhiêu không được trừ phí NH vào khoản tiền khách trả. Số chênh lệch đó là khách hàng chưa trả hết nợ cho cty bạn.
    Phí NH thu được thể hiện rõ trên sổ phụ NH.
    Lưu ý chỉ khi bạn chuyển tiền mới mất phí còn nhận tiền thì không mất phí gì cả.

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của mai_huyen
    Địa chỉ
    Hà nội
    Post Thanks / Like
    mai_huyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mình cũng không hiểu về cái passbook này lắm,nhưng khi mình đến ngân hàng giao dịch đều có các chứng từ như nộp tiền vào TK thì có giấy nộp tiền,chi trả tiền thông qua ngân hàng thì có giấy ủy nhiệm chi,...Hàng tháng mình đều qua ngân hàng lấy sổ phụ về mà.Bạn thử qua ngân hàng hỏi xem.Ngân hàng nào cũng có in sổ phụ để tiện Công ty tiện theo dõi mà.Tiền chênh lệch giữa giá trị hàng bán và tiền khách trả là khỏan phí ngân hàng đó.Khỏan phí này sẽ được thể hiện trong sổ phụ.

8. Thành viên Hình đại diện của vuvanchien20027
    Địa chỉ
    Hà nội
    Post Thanks / Like
    vuvanchien20027 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Sổ phụ ngân hàng cũng kèm theo chứng từ gốc chứ ko phải là ko quan trọng đâu. Có những trường hợp chuyển tiền bằng UNC nhưng sai tên, số TK vậy các bạn định khoản ntn dc? vì vậy nếu hôm nay có phát sinh nghiệp vụ ngân hàng thì một hai hôm sau bạn phải ra lấy ngay sổ phụ về để có chứng từ gốc mà hạch toán.Còn việc chuyển tiền qua ngân hàng thì đã có kế toán thanh toán và thủ quỹ theo dõi cập nhật hàng ngày, còn KT ngân hàng thì phải có sổ phụ về hãy nên hạch toán.

Việc trả tiền từ nước ngoài về thì mất phí là đúng rồi.Mà ngân hàng nước ngoài họ thu thì làm gì có sổ phụ.Nếu bạn mở tài khoản tiền vay thì sẽ thấy khi vay tiền ngân hàng để thanh toán cho người bán vào tài khoản của người bán khác hệ thống với ngân hàng mình vay thì mình cũng mất phí chuyển tiền.
    Chuc bạn thành công
    thay đổi nội dung bởi: MINA, ngày 16-08-2007 lúc 13:16

9. Thành viên Hình đại diện của Mayxanh
    Địa chỉ
    Sai Gon
    Post Thanks / Like
    Mayxanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Chào các bạn,
    Mình đọc qua các trả lời của các bạn thì mình có ý kiến sau:
    -Sổ phụ ngân hàng:Cũng tùy ngân hàng ,có ngân hàng sử dụng sổ phụ bằng tờ rời ( chẳng hạn như: ACB, SCB, VCB...) cũng có ngân hàng sử dụng sổ phụ bằng cuốn(như:CHOHUNG VINA BANK...)
    Đối với tờ rời: Khi cty có yêu cầu in sổ phụ hàng ngày hoặc hàng tháng thì khi có phát sinh ghi nợ hoặc ghi có thì mỗi ngày ngân hàng điều phải in sổ phụ (cty muốn đến lấy lúc nào cũng được nhưng phải sau phát sinh ít nhất 1 ngày mới in được sổ, còn in sổ phụ hàng tháng thì cuối tháng khoảng 5tây tháng sau mới nhận được sổ phụ). Trên sổ phụ ghi chi tiết từng món ghi nợ , ghi có trong ngày là bao nhiêu,đồng thời có kèm theo chứng từ ,phiếu hoạch toán .Chẳng hạn cty chuyển tiền tt thì theo lệch chuyển tiền hoặc UNC phí ngân hàng do người chuyển tiền chịu hay người thụ hưởng chịu.Nếu phí chuyển tiền do người trả chịu thì phải có phiếu hạch toán ghi rõ tiền phí là bao nhiêu và VAT là bao nhiêu ? đồng thời dùng chứng từ đó để kê khai thuế đầu vào nữa.
    Đối với sổ phụ bằng cuốn: Khi có phát sinh thì ngân hàng ghi nhận nhưng đến khi nào cty mang sổ đến ngân hàng thì ngân hàng mới in ra sổ để theo dõi.còn phí ngân hàng chuyển tiền thì theo lệnh NH vẫn thu nhưng không có phiếu hạch toán nên không kê khai thuế được.
    -Phí ngân hàng nước ngoài chuyển tiền: Cũng giống như mình đã đề cập ở trên.Khi khách hàng thanh toán tiền hàng cho bất cứ ai thì phải có lệnh chuyển tiền.Trên lệnh chuyển tiền có yêu cầu phí trong nước và phí nước ngoài .Trường hợp phí trong nước và phí nước ngoài đều do người thụ hưởng chịu thì mình chịu 2 khoản phí (ngoài nước & trong nước); khoản phí nước ngoài hoàn toàn không có chứng từ là đã bị cắt phí trước khi nhận báo có.khoản phí trong nước là khi đã nhận được báo có thì mới cắt phí, phí này có chứng từ của NH.

10. Thành viên Hình đại diện của Quangtran
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    Quangtran vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi trangtran_bt
    Chào các anh chị.
    Anh chi nào biết co thể giải thích dùm em sổ phụ ngân hàng là sổ gì, nó có phải là pasbook k?Và ai giữ nó? Khi nào thì cần dùng sổ phụ? Mong được hồi âm.Cám ơn rấtnhiều

Sổ phụ NH là sổ liệt kê tất cả các nghiệp vụ ghi nợ và ghi có tài khoản TGHN của DN bạn. Cuối tháng bạn có thể yêu cầu NH gởi sổ phụ cho bạn để đối chiếu với TK TGNH có đúng kg?
    Chúc bạn vui vẽ !

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của trangtran_bt
    Địa chỉ
    binh duong
    Post Thanks / Like
    Cam on mọi người đã nhiệt tình trả lời giúp mình