Công ty mới thành lập được miến thuế TNDN 2 năm đầu đúng không?

• Thread starter ngochue
  • Ngày gửi
N

ngochue

Guest
8/8/06
80
1
0
41
hanoi
CHo em hỏi nhé!
EM đọc được một văn bản về thuế TNDN và thấy có phần ghi: Doanh nghiệp mới thành lập được miễn thuế TNDN 100% 2 năm đầu tiên kể từ khi có doanh thu chịu thuế, và 50% thuế TNDN ở 2 năm tiếp theo.
Cái này có đúng không ạh? và nếu công ty em thuộc diện miễn thuế thì em có phải làm công văn gì gửi cho cơ quan thuế không?
Mong sớm nhận được câu trả lời của mọi người.:angel:

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Bạn hãy tham khảo tại TT 128 của Bộ Tài chính xem Cty của bạn có thuộc diện được miễn giảm không. Nếu thuộc đối tượng được miễn giảm thì phải có công văn xin miễn giảm gửi cơ quan thuế.

N

ngochue

Guest
8/8/06
80
1
0
41
hanoi
Công ty mình thuộc diện được miễn thuế TNDN 2 năm đầu từ khi có doanh thu. Nhưng năm nay kinh doanh lỗ, nên chắc chưa cần làm công văn xin miễn thuế đâu nhỉ?.

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Theo quy định tại Điểm 2, Mục IV, Phần E Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài chính, các cơ sở kinh doanh tự xác định các điều kiện ưu đãi thuế, mức thuế ưu đãi, mức thuế miễn, giảm thuế, số lỗ được trừ vào thu nhập chịu thuế để đơn vị tự chịu trách nhiệm và hạch toán vào kết quả sản xuất kinh doanh trong kỳ. Căn cứ vào số thuế TNDN được miễn giảm do cơ sở kinh doanh tự xác định, đơn vị phải lập hồ sơ theo đúng trình tự về xử lý miễn giảm thuế theo Quy trình quản lý thu thuế (ban hành kèm theo Quyết định số 1209 TCT/QĐ/TCCB ngày 29/7/2004 của Tổng cục Thuế). Sau khi có quyết định chính thức về miễn, giảm thuế của cấp có thẩm quyền thì cơ sở kinh doanh thực hiện điều chỉnh và quyết toán lại thuế TNDN phải nộp ngân sách Nhà nước theo quy định.
- Trích câu hỏi số 215 và trả lời trong cuốn "415 câu hỏi đáp về Thuế và Kế toán thuế" do Tổng cục Thuế - Tạp chí Thuế Nhà nước phát hành -

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
ngochue nói:
CHo em hỏi nhé!
EM đọc được một văn bản về thuế TNDN và thấy có phần ghi: Doanh nghiệp mới thành lập được miễn thuế TNDN 100% 2 năm đầu tiên kể từ khi có doanh thu chịu thuế, và 50% thuế TNDN ở 2 năm tiếp theo.
Cái này có đúng không ạh? và nếu công ty em thuộc diện miễn thuế thì em có phải làm công văn gì gửi cho cơ quan thuế không?
Mong sớm nhận được câu trả lời của mọi người.:angel:
Bạn đọc nhầm rồi.Trích từ TT 128/2003/BTC
1.1- Được miễn thuế 02 năm, kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế phải nộp trong 02 năm tiếp theo đối với cơ sở sản xuất mới thành lập từ dự án đầu tư và cơ sở kinh doanh di chuyển địa điểm ra khỏi đô thị theo quy hoạch đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.
Nhớ là mới thành lập nhưng phải là ngành nghề sản xuất còn không phải sản xuất là không được.( ngoài những ưu đãi đã qui định)

• Like
Reactions: bucminhquadi
aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Nguyen Phuoc Thien nói:
Nhớ là mới thành lập nhưng phải là ngành nghề sản xuất còn không phải sản xuất là không được.( ngoài những ưu đãi đã qui định)

Bác nói như thế thì chết khá nhiều đơn vị ấy nhỉ:eyepop:

Trồng rừng, khoanh nuôi tái sinh rừng; trồng cây lâu năm trên đất hoang hoá, đồi, núi trọc; khai hoang; làm muối; nuôi trồng thủy sản ở vùng nước chưa được khai thác:
Xây dựng kết cấu hạ tầng, phát triển vận tải công cộng; phát triển sự nghiệp giáo dục, đào tạo, y tế, văn hoá dân tộc:
Đánh bắt hải sản ở vùng biển xa bờ; chế biến nông sản, lâm sản, thủy sản; dịch vụ kỹ thuật trực tiếp phục vụ sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp:
Địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn
được hưởng ưu đãi đầu tư

Nói tóm lại Sản xuất chỉ là một trong những cái được ưu đãi đầu tư, chứ không phải là duy nhất được ưu đãi đầu tư.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
aThuan nói:
Bác nói như thế thì chết khá nhiều đơn vị ấy nhỉ:eyepop:
Nói tóm lại Sản xuất chỉ là một trong những cái được ưu đãi đầu tư, chứ không phải là duy nhất được ưu đãi đầu tư.
Lại hiểu nhầm câu trả lời người ta rồi.
Cơ sở mới thành lập là sản xuất thì đương nhiên được miễm 2 năm và 50% 2 năm tiếp theo.( Không nói đến trường hợp ưu đãi khác)
1.1- Được miễn thuế 02 năm, kể từ khi có thu nhập chịu thuế và giảm 50% số thuế phải nộp trong 02 năm tiếp theo đối với cơ sở sản xuất mới thành lập từ dự án đầu tư và cơ sở kinh doanh di chuyển địa điểm ra khỏi đô thị theo quy hoạch đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.
Cơ sở sản xuất có ở Thành phố thì cũng được miễn, giảm như trên.

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Nguyen Phuoc Thien nói:
Lại hiểu nhầm câu trả lời người ta rồi.
Cơ sở mới thành lập là sản xuất thì đương nhiên được miễm 2 năm và 50% 2 năm tiếp theo.( Không nói đến trường hợp ưu đãi khác)
Cơ sở sản xuất có ở Thành phố thì cũng được miễn, giảm như trên.
Anh Thiện ơi, cơ sở em mới thành lập cuối quý 1 năm 2006, là cở sở tinh chế và đóng chai sản phẩm chứ không phải là sản xuất thì có được miễn thuế ko?
em tính như thế này , anh thiện và các anh chị khác xem thế nào nhé:
1- DN em thành lập năm 2006, kinh doanh bị lỗ 45 triệu (được chuyễn lỗ 5 năm :2007,2008,2009,2010,2011)
2- Giả sử năm 2007 , DN kinh doanh bị lỗ 30 triệu(được chuyễn lỗ lũy kế 5 năm nữa là 10 năm: 2008;2009,.....20016)
3- Giả sử năm 2008, DN kinh doanh bị lỗ 25 triệu (được chuyễn lỗ lũy kế 5 năm nữa: 2009,2010,.....2021)
4- Năm 2009,2010 Dn kinh doanh mỗi năm lãi 20 triệu (miễn thuế do mới thành lập)
5- Năm 2011, 2012 DN kinh doanh , mỗi năm lãi 25 triệu (giảm 50% thuế TNDN, 50% còn lại sẽ được đưa vào kế hoặch chuyễn lỗ. Do đó DN sẽ ko nộp thuế )
6- Từ năm 2013 trở đi, hàng năm DN kinh doanh đều có lãi. Như vậy Kế hoặch chuyễn lỗ của Dn sẽ bắt đầu tính từ năm 2011 đến năm 2025 vì DN được miễn thuế 100% trong 2 năm đầu kể từ khi có doanh thu , lỗ trong 3 năm đầu nên được chuyễn lỗ tổng cộng là 15 năm.
Cách hiểu của em như vậy có đúng ko? Mong các anh chị góp ý.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
là cở sở tinh chế và đóng chai sản phẩm
Nếu là men tinh chế đóng chai thành rượu gọi là sản xuất.
Nếu là nước lọc đi đóng chai thì không gọi là sản xuất.
Trên giấy phép kinh doanh phải có đăng ký ngành nghề sản xuất.
2- Giả sử năm 2007 , DN kinh doanh bị lỗ 30 triệu(được chuyễn lỗ lũy kế 5 năm nữa là 10 năm: 2008;2009,.....20016)
3- Giả sử năm 2008, DN kinh doanh bị lỗ 25 triệu (được chuyễn lỗ lũy kế 5 năm nữa: 2009,2010,.....2021)
Tính thế này thì sai rồi.

N

ngathanhvu

Guest
2/10/04
17
0
0
Hanoi
Các bạn ơi, cho mình hỏi chút với
Cty mình kinh doanh mặt hàng sản xuất và mua bán các mặt hàng từ gỗ, sắt thép xây dựng, nội thất.... nhưng chủ yếu là sản xuất ra các mặt hàng từ gỗ.
Công ty thành lập năm 2004, năm 2004 phải nộp thuế TNDN là 10 triệu
Năm 2005 ước doanh thu 1,7 tỷ, cán bộ thuế bắt phải nộp 15 triệu
Năm 2006 ước 1,9 tỷ, nộp thuế là 15 triệu (xin mãi anh thuế mới đồng ý)
Năm nay DT lên 2,5 tỷ, ra gặp anh thuế nói là bị lỗ nên xin năm 2007 nộp thuế TNDN bằng hoặc ít hơn năm 2006, nhưng kg được chấp nhận.
Mình thấy mức thuế này là hơi nhiều và kg biết họ áp dụng thuế suất bao nhiêu %. Và cũng kg được hưởng ưu đãi gì cả.
CÁc bác có cao kiến gì giúp em để ra gặp anh thuế để cãi lý cái.
Cám ơn các bác

H

hoasuatinhyeu

Guest
12/10/06
31
0
6
TP BắcNinh
Các năm trước công ty mình cũng bị vậy, Họ quy định chung mức th­uế dự tính phải nộp là 0.8 -1.5% trên doanh thu dự tính, nếu bạn không muốn nộp nhiều thì dự tính ít thôi. Ai bắt mình dự tính dt là bn đâu?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
ngathanhvu nói:
Các bạn ơi, cho mình hỏi chút với
Cty mình kinh doanh mặt hàng sản xuất và mua bán các mặt hàng từ gỗ, sắt thép xây dựng, nội thất.... nhưng chủ yếu là sản xuất ra các mặt hàng từ gỗ.
Công ty thành lập năm 2004, năm 2004 phải nộp thuế TNDN là 10 triệu
Năm 2005 ước doanh thu 1,7 tỷ, cán bộ thuế bắt phải nộp 15 triệu
Năm 2006 ước 1,9 tỷ, nộp thuế là 15 triệu (xin mãi anh thuế mới đồng ý)
Năm nay DT lên 2,5 tỷ, ra gặp anh thuế nói là bị lỗ nên xin năm 2007 nộp thuế TNDN bằng hoặc ít hơn năm 2006, nhưng kg được chấp nhận.
Mình thấy mức thuế này là hơi nhiều và kg biết họ áp dụng thuế suất bao nhiêu %. Và cũng kg được hưởng ưu đãi gì cả.
CÁc bác có cao kiến gì giúp em để ra gặp anh thuế để cãi lý cái.
Cám ơn các bác
Không thể cãi được, bởi vì cái của bạn đưa ra đã vô lý rồi.Tớ tính giúp bạn nhé!
Nếu bạn muốn nộp thuế 10 triệu, thì thu nhập của bạn sau khi đã trừ chi phí sẽ tương đương với 35 triệu.( thuế suất thuế TNDN 28%)
Tỉ lệ lãi trên Doanh thu của bạn là 0.14%.Đối với ngành nghề như bạn nêu có vô lý không?Khi bạn khai doanh thu là 2,5 tỉ thì họ sẽ căn cứ tỉ lệ thu nhập chịu thuế đã điều tra theo ngành nghề mà tính cho bạn,mà họ tính 15 triệu là ít đấy chứ.
Ví dụ: Bạn bán cái bàn bằng gỗ giá 1 triệu đồng*0.14%= lãi 1400 đồng, bạn có thấy vô lý không?

T

thanhhangvt

Guest
20/5/06
31
0
0
Viet tri
Sao lại như vậy được nhỉ? ước tính doanh thu và cả chi phí nữa mà. Sau đó tính ra lợi nhuận và nộp thuế TNDN tạm nộp 28% chứ. Làm gì có chuyện cán bộ thuế bắt nộp 15tr được có phải không các bác?

B

btrinh

Guest
22/9/06
12
0
0
Saigon

và anh Thiện nói "Cơ sở mới thành lập là sản xuất thì đương nhiên được miễm 2 năm và 50% 2 năm tiếp theo.( Không nói đến trường hợp ưu đãi khác)"

Cho mình hỏi nếu công ty sản xuất mới thành lập, không thuộc dự án đầu tư nào thì có được miễn giảm thuế TNDN không ? Nêú được miễn, có phải đóng thuế TNDN tạm nộp không?

L

Lê Thuý Liễu

Guest
9/12/06
37
0
0
Hà Nội
Nguyen Phuoc Thien nói:
Không thể cãi được, bởi vì cái của bạn đưa ra đã vô lý rồi.Tớ tính giúp bạn nhé!
Nếu bạn muốn nộp thuế 10 triệu, thì thu nhập của bạn sau khi đã trừ chi phí sẽ tương đương với 35 triệu.( thuế suất thuế TNDN 28%)
Tỉ lệ lãi trên Doanh thu của bạn là 0.14%.Đối với ngành nghề như bạn nêu có vô lý không?Khi bạn khai doanh thu là 2,5 tỉ thì họ sẽ căn cứ tỉ lệ thu nhập chịu thuế đã điều tra theo ngành nghề mà tính cho bạn,mà họ tính 15 triệu là ít đấy chứ.
Ví dụ: Bạn bán cái bàn bằng gỗ giá 1 triệu đồng*0.14%= lãi 1400 đồng, bạn có thấy vô lý không?
Đồng ý với ý kiến của anh Phuoc Thien, dù gì thì tỷ lệ lợi nhuận/doanh thu cũng phải hợp lý một chút thì người ta mới nghe được. thêm nữa, bạn cũng nên quan hệ "tốt tốt" một chút với cb quản lý thì mọi chuyện nhẹ nhàng hơn.

L

Lê Thuý Liễu

Guest
9/12/06
37
0
0
Hà Nội
btrinh nói:

và anh Thiện nói "Cơ sở mới thành lập là sản xuất thì đương nhiên được miễm 2 năm và 50% 2 năm tiếp theo.( Không nói đến trường hợp ưu đãi khác)"

Cho mình hỏi nếu công ty sản xuất mới thành lập, không thuộc dự án đầu tư nào thì có được miễn giảm thuế TNDN không ? Nêú được miễn, có phải đóng thuế TNDN tạm nộp không?
Bạn tìm đọc TT 128/2003 của Bộ TC và Nghị định 164/2003 quy định về những trường hợp được coi là thuộc dự án đầu tư. sau đó làm công văn gửi Cục thuế TP. Hà Nội (TP.HCM) hỏi là trường hợp cty bạn sản xuất những mặt hàng thế này thì có được miễn giảm thuế không, trong vòng 10 ngày sẽ có CV trả lời.

H

Hoa nang

Sơ cấp
18/1/07
15
0
1
TP.HCM
Chào các bạn!
Về việc ưu đãi miễn giãm thuế TNDN, ngày 22 tháng 09 năm 2006 vừa rồi mới có NĐ108/2006/NĐ-CP điều chỉnh NĐ164/2003, các bạn tìm đọc nhé - có nhiều thay đổi lắm đấy!

F

fieldvn

Guest
12/1/06
67
0
0
42
Hà Nội
Lại hỏi về vấn đề TNDN, các bác cho em hỏi câu này với nhé
- Công ty em đang trong giai đoạn dự án đầu tư, dự kiến cuối năm 2007 này có doanh thu.
- Theo như giấy phép đầu tư của công ty em có ghi như sau:
+ Thuế TNDN hàng năm bằng 20% lợi nhuận thu được hàng năm trong 10 năm đầu của dự án. Sau thời gian áp dụng mức thuế suất ưu đãi trên, DN phải nộp TNDN theo TS28%
+ DN được miễn thuế TNDN trong 2 năm và giảm 50% cho 5 năm tiếp theo kể từ khi có thu nhập chịu thuế.
Vậy bây giờ em phải tính thuế TNDN trên tờ khai thuế cho kỳ tính thuế năm 2007 như thế nào và phải làm gì để được miễn giảm thuế TNDN?
Các bác giải đáp gấp giùm em với nhé

C

congham

Sơ cấp
22/3/04
41
0
6
41
HA TAY
Truy cập trang
Lại hỏi về vấn đề TNDN, các bác cho em hỏi câu này với nhé
- Công ty em đang trong giai đoạn dự án đầu tư, dự kiến cuối năm 2007 này có doanh thu.
- Theo như giấy phép đầu tư của công ty em có ghi như sau:
+ Thuế TNDN hàng năm bằng 20% lợi nhuận thu được hàng năm trong 10 năm đầu của dự án. Sau thời gian áp dụng mức thuế suất ưu đãi trên, DN phải nộp TNDN theo TS28%
+ DN được miễn thuế TNDN trong 2 năm và giảm 50% cho 5 năm tiếp theo kể từ khi có thu nhập chịu thuế.
Vậy bây giờ em phải tính thuế TNDN trên tờ khai thuế cho kỳ tính thuế năm 2007 như thế nào và phải làm gì để được miễn giảm thuế TNDN?
Theo em thì pác cứ kê khai thuế TNDN bình thường nhưng ở mục thuế TNDN được miễn giảm thì pác cho ye nguyên số đáng ra phải nộp vào để cơ quan thuế biết được tình hình hoạt động của Cty pác.
Còn về thủ tục để được miễn giảm thuế thì không có gì khó đâu. pác photo công chứng giấy đăng ký kinh doanh, đăng ký mã số thuế, kèm theo Công văn hoặc đơn xin miễn giảm thuế, nhưng pác nhớ là phải theo cái thông tu mới nhất của năm 2006 đấy nhé.
Chúc pác thành công!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
fieldvn nói:
Hai điều kiện trên cộng vào sẽ có nội dung như sau:
Từ khi có thu nhập chịu thuế, 2 năm đầu không phải nộp, 5 năm tiếp theo sẽ áp dụng mức thuế suất 50% x 20% = 10%, các năm còn lại trong khoảng thời gian 10 năm đầu sẽ áp dụng mức thuế suất 20%.

fieldvn nói:
Bạn kê khai thuế TNDN được miễn, giảm trên tờ khai tự quyết toán thuế TNDN, nộp kèm theo Phụ lục. Có nơi cơ quan thuế yêu cầu công văn, nhưng trong luật thì không có quy định này.

congham nói:
nhưng pác nhớ là phải theo cái thông tu mới nhất của năm 2006 đấy nhé.
Bác cho em hỏi, Thông tư mới nhất của năm 2006 về thuế TNDN là Thông tư nào ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA