Hạch toán tài khoản 142

• Thread starter quangthanghp
  • Ngày gửi
Q

quangthanghp

Guest
Công ty em thành lập được hơn 1 năm, cho đến nay đã sang năm thứ 2 vẫn chưa phát sinh doanh thu.
Mọi chi phí mua sắm trang thiết bị năm thứ 1 đã được hạch toán vào tài khoản 142. Vậy sang năm thứ 2, những chi phí này cộng với những chi phí mới phát sinh sẽ được hạch toán như thế nào, hạch toán vào đâu?

Rất mong các bác có kinh nghiệm trả lời giúp!

P/S: Sắp hết hạn báo cáo, mong các bác trả lời càng sớm càng tốt ạ!!!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: (Xin trả lời gấp) Hạch toán tài khoản 142

Những trang thiết bị mà bạn HT vào 142 thường là CCDC, chưa đủ điều kiện để xem là TSCĐ, khi phát sinh những CP này có thể phân bổ vào bộ phận sd ngay, chứ ko cần phải đợi khi nào có DT mới phân bổ CP

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Ðề: (Xin trả lời gấp) Hạch toán tài khoản 142

Những trang thiết bị mà bạn HT vào 142 thường là CCDC, chưa đủ điều kiện để xem là TSCĐ, khi phát sinh những CP này có thể phân bổ vào bộ phận sd ngay, chứ ko cần phải đợi khi nào có DT mới phân bổ CP

Bạn chưa hiểu hết ý của người hỏi : CC này chắc dùng ở văn phòng, nếu HT vào 642 sẽ chuyển sang 911 lỗ khi chưa có DT, còn nếu ở bộ phận SX thì phân bổ vào 154 chưa có DT cũng chẳng sao.

D

dung dung 09

Sơ cấp
22/12/12
8
0
0
Hưng Yên
Ðề: Hạch toán tài khoản 142

công ty e cũng mới thành lập mà tK 142 nhiều kinh khủng, e cũng đang định có doanh thu mới phân bổ, nhưng làm vậy thì nhiều quá, làm sao đây các bác

T

thaokhoi79

Trung cấp
21/9/12
64
1
6
hà nội

Em nghĩ TK 142 thì phân bổ hàng tháng chứ ạ, tập hợp thành chi phí của năm đó. Cuối năm quyết toán chưa phát sinh DT thì trở thành lỗ để kết chuyển vào những năm sau ( không quá 5 năm) khi công ty có DT

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh

Theo Quyết định Số: 206/2003/QĐ-BTC ngày 12 tháng 12 năm 2003. về ban hành Chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định Tiêu chuẩn để được coi là tài sản cố định:
Điều 3. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:
1. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định hữu hình:
a) Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
b) Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy;
c) Có thời gian sử dụng từ 1 năm trở lên;
d) Có giá trị từ 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên.
Do vậy những tài sản không đủ 4 điều kiện trên ,đặc biệt điều kiện c và d thì không đựơc coi là TSCĐ mà chỉ được xem là công cụ dụng cụ vì vậy tài sản đó đựơc theo dõi và phân bổ chi phí các bộ phận sử dụng tương ứng, những trang thiết bị này chưa đủ điều kiện để xem là TSCĐ, khi phát sinh những chi phí này có thể phân bổ vào bộ phận sử dụng ngay, chứ ko cần phải đợi khi nào có doanh nghiệp co doanh thu rồi mới phân bổ chi phí
Nếu tất cả các chi phí trên đều có hóa đơn đỏ hợp pháp và khi sử dụng có bảng theo dõi phân bổ thì tất cả đều là là chi phí hợp lý, chỉ trừ trường hợp không có hóa đơn chứng từ do đó sang năm sau bạn vẫn hoạch tóan bình thừơng (theo bảng phân bổ CCDC đi kèm)
Khi phát sinh:
Nợ TK 153,1331
Có TK 1111, 112
Mang vào sử dụng:
Nợ TK 142
Có TK 153
Cuối hàng tháng dựa vào bảng phân bổ:
Nợ TK 641,642…..
Có TK 142
Cuối tháng kết chuyển chi phí
Nợ TK 911
Có TK 641,642
Nhưng khi đi làm thực tế nhiều ngừơi thừơng hoạch toán rút gọn như sau:
Khi phát sinh:
Nợ TK 142
Có TK 153
Nợ 627,641,642
Có TK 142
Kết chuyển chi phí
Nợ TK 911
Có TK 641,642
Làm như vậy không đúng luật kế tóan vẫn biết là sai nhưng vẫn làm, nếu làm vậy thì sẽ chẳng phân biệt đâu là chi phí cho công cụ dụng cụ đâu là chi phí đựơc trả bằng tiền ( ví dụ : bàn văn phòng (153)với chi phí chi trả tiền thuê phân xửơng bằng tiền (142) hay văn phòng làm việc(142)) nhưng nguời ta ưa dùng vì bớt đuợc tài khoản 153 thì nhẹ thêm sổ: không phải theo dõi qua TK 153, không cần sổ cái 153 do đó không cần theo dõi trên bảng cân đối phát sinh do đó cũng chẳng cần phải làm việc với nó trên bảng cân đối kế toán
Sổ sách là một hệ thống bất kỳ một nghiệp vụ phát sinh thì sẽ có liên quan theo một dây truyền
Theo luật kế toán được kết chuyển lỗ trong vòng 5 năm mà nên bạn sang năm dựa vào bảng phân bổ đó cứ phân bổ bình thừơng, kể cả chi phí phát sinh mới khi mua tài sản trên khi làm sổ sách ( có hóa đơn đỏ hợp pháp, bảng phân bổ công cụ dụng cụ, phiếu chi or chứng từ ngân hàng nếu thanh tóan qua ngân hàng, phiếu xuất kho của bên bán nếu có... các giấy tờ liên quan khác nếu có)
THÔNG TƯ: Số: 130 /2008/TT-BTC ngày 26 tháng 12 năm 2008
Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp
VII. XÁC ĐỊNH LỖ VÀ CHUYỂN LỖ
2. Doanh nghiệp sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ của năm quyết toán thuế trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyển lỗ tính liên tục không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.Quá thời hạn 5 năm kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ nếu số lỗ phát sinh chưa bù trừ hết thì sẽ không được giảm trừ tiếp vào thu nhập của các năm tiếp sau.
chudinhxinh@gmail.com
Công ty em thành lập được hơn 1 năm, cho đến nay đã sang năm thứ 2 vẫn chưa phát sinh doanh thu.
Mọi chi phí mua sắm trang thiết bị năm thứ 1 đã được hạch toán vào tài khoản 142. Vậy sang năm thứ 2, những chi phí này cộng với những chi phí mới phát sinh sẽ được hạch toán như thế nào, hạch toán vào đâu?

Sửa lần cuối:
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air

Nếu chưa phát sinh doanh thu thì cứ treo trên 142 thôi.

vinhlong

vinhlong

Cao cấp
31/5/08
240
92
28
Vĩnh Long-Sài Gòn

Chào bạn quangthanghp
- Bạn phải phân biệt chi phí thời kỳ và chi phí cần phải phân bổ
Vidu: tiền lương quản lý, giá trị khấu hao tài sản như máy copy, máy tính văn phòng... mà bạn đã xuất kho sử dụng
Những chi phí này bạn cần phải đưa vào từng kỳ ..để tính lãi lỗ chứ không phải đợi có doanh thu mới phân bổ vào !

Thân chào bạn
Chúc bạn thành công

D

dragonvp88

Sơ cấp
5/11/10
5
0
0
35
Vĩnh phúc

Nhờ các bác giải quyết giùm trường hợp của em cũng tương tự như thế, cty mới thành lập chưa có doanh thu, những chi phí tiếp khách, xăng xe, dầu diezel, sửa xe của năm 2011, chị kế toán đưa hết vào tài khoản 142 và để treo như thế có đúng không ạ, ( theo như chị ý giải thích cho em thì chị ý làm như thế để cty khỏi lỗ, đợi khi nào có ctrinh thì sẽ pbo, và bảng kết quả HDDKD chị ý để các chi tiêu bằng 0 hết). năm nay em làm thì những chi phí đó e cho vào tk 6422 vả xác định lỗ cho doanh nghiệp. Nhờ các bác tư vấn giúp là Ht chi phí theo cách của em hay là như của chị kế toán là hợp lý ạ.
Mong các bác hồi âm sớm, sắp hết hạn nộp Bc rồi mà em vẫn đang loay hoay k tìm được cách giải quyết

Truc Linh 188

Truc Linh 188

Sơ cấp
12/11/11
36
1
6
Bac Ninh

Nhờ các bác giải quyết giùm trường hợp của em cũng tương tự như thế, cty mới thành lập chưa có doanh thu, những chi phí tiếp khách, xăng xe, dầu diezel, sửa xe của năm 2011, chị kế toán đưa hết vào tài khoản 142 và để treo như thế có đúng không ạ, ( theo như chị ý giải thích cho em thì chị ý làm như thế để cty khỏi lỗ, đợi khi nào có ctrinh thì sẽ pbo, và bảng kết quả HDDKD chị ý để các chi tiêu bằng 0 hết). năm nay em làm thì những chi phí đó e cho vào tk 6422 vả xác định lỗ cho doanh nghiệp. Nhờ các bác tư vấn giúp là Ht chi phí theo cách của em hay là như của chị kế toán là hợp lý ạ.
Mong các bác hồi âm sớm, sắp hết hạn nộp Bc rồi mà em vẫn đang loay hoay k tìm được cách giải quyết

Mọi chi phí khi chưa phát sinh doanh thu thì cứ treo trên 142/242. Khi nào có DT thì phân bổ. Bên mình cũng làm như vậy.

D

dragonvp88

Sơ cấp
5/11/10
5
0
0
35
Vĩnh phúc

Mọi chi phí khi chưa phát sinh doanh thu thì cứ treo trên 142/242. Khi nào có DT thì phân bổ. Bên mình cũng làm như vậy.

Nhưng mà 142 thì chỉ treo được trong một năm thôii mà, với cty mình thì giờ phải sửa lại thành 242 hả bạn, vì năm 2012 này mình cũng chưa psinh doanh thu nữa bạn ạ.

Truc Linh 188

Truc Linh 188

Sơ cấp
12/11/11
36
1
6
Bac Ninh

Nhưng mà 142 thì chỉ treo được trong một năm thôii mà, với cty mình thì giờ phải sửa lại thành 242 hả bạn, vì năm 2012 này mình cũng chưa psinh doanh thu nữa bạn ạ.
Nếu vậy thì bạn HT vào TK242. Khi nào có DT thì phân bổ trong 3 năm. Ngày trước mình làm bên thuế họ cũng hướng dẫn như vậy. Chúc bạn làm tốt!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA