Hóa đơn đỏ xé khỏi cuống thì cho vào mục nào trong báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

• Thread starter thaochick
  • Ngày gửi
T

thaochick

Sơ cấp
11/3/11
24
1
0
35
Lương Sơn - Hoà Bình
Em chào cả nhà,
Em đang có 1 thắc mắc nho nhỏ, nhờ cả nhà tư vấn giúp. Em viết hóa đơn đỏ gửi cho khách, xé liên 2 giao cho khách hàng rồi sau đó phát hiện sai sót, 2 bên làm thủ tục hủy hóa đơn đó đi, vậy trong báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thì em ghi vào mục xóa bỏ hay mục hủy ạ?
Theo em hiểu thì pải ghi vào mục hủy nhưng có lần hỏi 1 chị cùng làm thì chị bảo ghi vào mục xóa bỏ, mục hủy chỉ ghi trong trường hợp hủy như đợt vừa rồi mình tự in hóa đơn, quyển hóa đơn mua của cơ quan thuế ko dùng nữa thì mới cho vào mục hủy.
Cả nhà trả lời giùm em nha !
Em cảm ơn mọi người :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Hóa đơn đỏ xé khỏi cuống thì cho vào mục nào trong báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

Em chào cả nhà,
Em đang có 1 thắc mắc nho nhỏ, nhờ cả nhà tư vấn giúp. Em viết hóa đơn đỏ gửi cho khách, xé liên 2 giao cho khách hàng rồi sau đó phát hiện sai sót, 2 bên làm thủ tục hủy hóa đơn đó đi, vậy trong báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thì em ghi vào mục xóa bỏ hay mục hủy ạ?
Theo em hiểu thì pải ghi vào mục hủy nhưng có lần hỏi 1 chị cùng làm thì chị bảo ghi vào mục xóa bỏ, mục hủy chỉ ghi trong trường hợp hủy như đợt vừa rồi mình tự in hóa đơn, quyển hóa đơn mua của cơ quan thuế ko dùng nữa thì mới cho vào mục hủy.

Theo mình hủy và xóa bỏ khác nhau: Nếu HĐ viết sai chưa xé liên 2 cho khánh hàng thì xóa để viết lại, còn khi đã giao cho khác hàng liên 2 có sai sót 2 bên lập biên bản HỦY thì bản thân nó đã nói lên tính chất rồi.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Hóa đơn đỏ xé khỏi cuống thì cho vào mục nào trong báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn

Em chào cả nhà,
Bân bạn làm biên bản Hủy HĐ có gửi thông báo hủy HĐ cho CQT ko? nếu làm biên bản hủy HĐ đó rồi xuất lại cái khác thay thế thì bạn cho nó vào chỉ tiêu " Xóa bỏ" bạn nhé. Nếu 2 bên hủy HĐ và đã gửi thông báo cho CQT thì cho vào chỉ tiêu " Hủy" .

V

vitbauchanhche

Trung cấp
7/4/08
91
1
8
50
TP. HCM

Bạn ơi, cột xóa bỏ dành cho những hóa đơn đã viết rồi nhưng sau đó bị hủy, còn cột hủy thì dành cho những hóa đơn chưa viết nhưng bị cắt góc, bị hủy do không còn giá trị sử dụng nữa.

L

ly224na

Guest
14/6/12
4
0
0
nghệ an

Bộ phận ấn chỉ ở CCT cũng đã bảo với mình là những hóa đơn viết sai thì cho vào cột xóa bỏ, còn những hóa đơn không còn giá trị sử dụng nữa thì mới cho vào cột hủy thôi bạn ạ.

loannguyen093

loannguyen093

Trung cấp
26/1/11
89
0
6
36
Hà Đông, Hà Nội

Hóa đơn đó là hóa đơn xóa bỏ bạn ạ, chị cùng làm với bạn nói đúng đó. Nếu hóa đơn hủy thì phải cắt góc đi cơ.

D

dinhhuong261986

Sơ cấp

Phân biệt Xóa bỏ và Hủy trong Báo cáo tình hình sử dụng Hóa đơn Quý 6/14/2012 10:05:04 AM Trong Báo cáo tình hình sử dụng Hóa đơn có cột Xóa bỏ và cột Hủy. Không biết hai cột này khác nhau như thế nào?
Trong Báo cáo tình hình sử dụng Hóa đơn có cột Xóa bỏ và cột Hủy. Không biết hai cột này khác nhau như thế nào?

Điều 27, Thông tư 153 có quy định:

"2. Các trường hợp hủy hóa đơn

a) Hoá đơn đặt in bị in sai, in trùng, in thừa phải được hủy trước khi thanh lý hợp đồng đặt in hoá đơn.

b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hoá đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện huỷ hoá đơn. Thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân còn lưu giữ hoá đơn thuộc các trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hết giá trị sử dụng, thời hạn huỷ hoá đơn chậm nhất là mười (10) ngày kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng hoặc từ ngày tìm lại được hoá đơn đã mất.

c) Các loại hoá đơn đã lập của các đơn vị kế toán được hủy theo quy định của pháp luật về kế toán.

d) Các loại hoá đơn chưa lập nhưng là vật chứng của các vụ án thì không hủy mà được xử lý theo quy định của pháp luật."

Như vậy, " Hủy" Hóa đơn được thực hiện theo Điều 27 thông tư 153. Còn đối với Hóa đơn viết sai phải hủy, đưa vào cột "Xóa bỏ", cho dù đã xé ra khỏi quyển hay chưa xé, đã giao cho khách hàng hay chưa giao.

Hi vọng với đièu này sẽ hữu ích cho các bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA