Mua văn phòng phẩm cuối năm mới lấy hoá đơn

• Thread starter sakurashaj
  • Ngày gửi
S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội
Các ace WKT cho e hỏi là cty mua vpp rải rác ở trong năm nhưng ko lấy hoá đơn ngay mà chỉ tới cuối năm bên bán mới viết hoá đơn bán hàng cho tất cả vpp đã mua từ đầu năm. vậy thì trong TH này e phải hạch toán như thế nào ạ.nếu e hạch toán trực tiếp tổng giá trị của hoá đơn vào chi phí tại thời điểm nhận được hoá đơn thì có được ko ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vitbauchanhche

Trung cấp
7/4/08
91
1
8
50
TP. HCM
Ðề: Mua văn phòng phẩm cuối năm mới lấy hoá đơn

Nếu giá trị hóa đơn nhỏ thì bạn có thể đưa hết vào phí của tháng nhận hóa đơn, còn nếu giá trị hóa đơn lớn thì bạn phải phân bổ cho nhiều tháng.

M

mrhack

Sơ cấp
30/12/09
31
1
8
33
hồ tây

thế có nghĩa,:

Cả năm là trích trước tiền dùng VPP ah bạn?
Cuối năm có hoá đơn thì Chuyển TK Trích trc' sang thanh toán sao?

V

vitbauchanhche

Trung cấp
7/4/08
91
1
8
50
TP. HCM

Bạn không trích trước mà phân bổ chi phí này. Khi nhận hóa đơn bạn hạch toán vào TK 142, sau đó hàng tháng phân bổ vào TK 642, 641, 627...

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội

nhưng là mình mua từ đầu năm 2012 rồi tới cuối năm 2012 mới có hoá đơn mà. vậy thì đâu thể dùng tk 142 được.vì dùng cho năm 2012 mà. nếu phân bổ từ tk 142 thì sẽ thành phân bổ cho năm 2013 mất rùi.

V

vitbauchanhche

Trung cấp
7/4/08
91
1
8
50
TP. HCM

Theo mình thì bạn nên làm như vậy, chứ nếu hạch toán ngược lại năm 2012 thì thuế dễ bắt bẻ việc mình nhận hóa đơn không đúng thực tế phát sinh. Nhưng mình nghĩ giá trị hóa đơn của bạn không lớn nên mỗi lần mua họ mới không xuất hóa đơn cho bạn, nếu vậy bạn có thể đưa luôn vào phí mà không cần phân bổ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA