Nhiều hoá đơn bán lẻ xuất trong cùng 1 ngày thì tổng<=bao nhiêu sẽ không phải xuất hoá đơn GTGT?

• Thread starter kimthanhhvnh
  • Ngày gửi
K

kimthanhhvnh

Sơ cấp
29/12/09
11
0
1
HN
Em chào các anh chị,

Em có vấn đề chưa rõ là: bên em đi mua hàng, ngta xuất nhiều hoá đơn bán lẻ trong cùng 1 ngày (do mua nhiều mặt hàng khác nhau), anh chị cho em hỏi là tổng giá trị của các HĐBL đó ở mức bao nhiêu thì sẽ không phải lấy hoá đơn GTGT (em thấy trước đây là <500k)?

Em cảm ơn anh chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Nhiều hoá đơn bán lẻ xuất trong cùng 1 ngày thì tổng<=bao nhiêu sẽ không phải xuất hoá đơn GTGT?

Em chào các anh chị,

Em có vấn đề chưa rõ là: bên em đi mua hàng, ngta xuất nhiều hoá đơn bán lẻ trong cùng 1 ngày (do mua nhiều mặt hàng khác nhau), anh chị cho em hỏi là tổng giá trị của các HĐBL đó ở mức bao nhiêu thì sẽ không phải lấy hoá đơn GTGT (em thấy trước đây là <500k)?

Em cảm ơn anh chị.

Tất cả các khoản chi trên, không phân biệt số tiền lớn hay nhỏ đều phải có hóa đơn hợp pháp (hóa đơn bán hàng, hóa đơn GTGT) thì mới được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN (xem thêm điểm b, khoản 1, điều 6_TT123/2012)

K

kimthanhhvnh

Sơ cấp
29/12/09
11
0
1
HN
Ðề: Nhiều hoá đơn bán lẻ xuất trong cùng 1 ngày thì tổng<=bao nhiêu sẽ không phải xuất hoá đơn GTGT?

Vâng, cái đó thì em hiểu ạ, vì mua ở cửa hàng nhỏ nên sẽ không có Hoá đơn bán hàng, mà chỉ có hoá đơn bán lẻ, và em đang không biết là tổng giá trị các hoá đơn bán lẻ đó ở mức nào thì sẽ được ghi nhận là chi phí được trừ của DN?

Em cảm ơn ạ.

V

vitbauchanhche

Trung cấp
7/4/08
91
1
8
50
TP. HCM

Bạn ơi, muốn được ghi nhận là chi phí được trừ thì bạn phải có hóa đơn, chứng từ hợp pháp không có ngoại trừ chi phí đó là lớn hay nhỏ (quy định tại điểm b khoản 1 điều 6 thông tư 123/2012 như bạn kimthanhhvnh đã nói ở trên), mà hóa đơn hợp pháp là hóa đơn đảm bảo đúng, đầy đủ về hình thức và nội dung theo quy định tại Nghị định 51/2010 (khoản 4 điều 3 nghị định 51/2010). Như vậy, hóa đơn bán lẻ không được coi là hóa đơn hợp pháp và bạn sẽ không được trừ cho những chi phí chỉ có hóa đơn bán lẻ cho dù chi phí đó chỉ có 1 đồng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA