Giúp mình với! Hạch toán cho kinh phí dự ántoán

• Thread starter Morning Star
  • Ngày gửi
M

Morning Star

Guest
28/11/03
66
0
6
Hà Nội
Truy cập trang
Giúp mình với! Hạch toán cho kinh phí dự án viện trợ

Chào các bạn! Mình làm bên mảng doanh nghiệp, nhưng có cô bạn thân làm KT cho TT Chăm sóc SKSS tỉnh, thuộc vùng sâu vùng xa có nhờ mình hỏi giúp.

Cơ quan cô ấy nhận tiền tài trợ dự án từ một tổ chức quốc tế. Họ chuyển tiền về TK kho bạc, yêu cầu tiến hành hoạt động và quyết toán tại đơn vị luôn. Nhờ các bạn tư vấn giúp:
- Khi nhận tạm ứng tiền dự án, có phải ghi tăng nguồn không hay ghi vào 338 phải thu/phải trả
- Đang dùng MOMISA nên nếu ghi vào 338 thì sẽ không có các chi tiết tiểu tài khoản, mà nhà tài trợ lại yêu cầu phải thể hiện ở chi tiết tiểu tài khoản chi (nếu ghi tăng nguồn thì làm được việc này)
- Nếu ghi tăng nguồn mà sau này dự án không triển khai được hêt/ ko quyêt toán hết phải trả lại một phần tiền thì làm sao ghi giảm nguồn?
- Bạn mình có thể tìm thêm thông tin hướng dẫn ở đâu

Cảm ơn các bạn rất nhiều

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nguyên tắc khi nhận tiền dự án tài trợ nước ngoài trực tiếp từ tồ chức quốc tế thì đơn vị phải làm thủ tục ghi thu, ghi chi với Sở Tài chính địa phương . Sau đó khi nhận tiền về kho bạc sẽ ghi tăng nguồn và quyết toán.
Không sử dụng TK 338 trong trường hợp này.

M

Morning Star

Guest
28/11/03
66
0
6
Hà Nội
Truy cập trang
Em cảm ơn nhiều :lily: Đang định kêu lên các sư huynh sư tỷ ơi đấy !

Đây đúng là điều bạn em đang băn khoăn. Em cũng nhắc cô ấy việc đó. Giờ thì rõ rồi.
Chỉ có điều là ko nếu tiêu được hết tiền thì phải trả lại nhà tài trợ (chứ không phải về NSNN) thì ghi giảm nguồn thế nào ạ? Bạn em phải tham khảo thông tin ở văn bản nào?
Thương em thì thương cho trót nha. Bạn em mới chuyển từ doanh nghiệp sang nên lính mới lắm. Có thông tin này thì mừng lắm đây. :flower:

L

langriser

Guest
28/1/05
72
6
0
41
Nha Trang
Có 2 loại dự án, một là dự án phải báo cáo theo chế độ kế toán WB ( dự án của Ngân Hàng thế giới) nhưng tôi nghĩ bạn không thuộc loại dự án này, loại khác là dự án nhận tài trợ của 1 tổ chức quốc tế nào đó, bạn báo cáo theo QĐ.
Một số định khoản chủ yếu:
Nhận nguồn: Nợ 112 Có 462
đồng thời Có 009
Khi chi thì: Nợ 662 Có 111,112 chi tiết mục chi
Cuối năm thì quyết toán 662 và 462
mẫu báo cáo theo QĐ19 về phần chi dự án. Chúc vui

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Morning Star nói:
Em cảm ơn nhiều :lily: Đang định kêu lên các sư huynh sư tỷ ơi đấy !

Đây đúng là điều bạn em đang băn khoăn. Em cũng nhắc cô ấy việc đó. Giờ thì rõ rồi.
Chỉ có điều là ko nếu tiêu được hết tiền thì phải trả lại nhà tài trợ (chứ không phải về NSNN) thì ghi giảm nguồn thế nào ạ? Bạn em phải tham khảo thông tin ở văn bản nào?
Thương em thì thương cho trót nha. Bạn em mới chuyển từ doanh nghiệp sang nên lính mới lắm. Có thông tin này thì mừng lắm đây. :flower:
Đối với các dự án loại này chi không hết đương nhiên là trả lại nhà tài trợ rồi, có tổ chức tài trợ nào muốn trả cho NSNN đâu.
KHi chi không hết mà trả nhà tài trợ thì chỉ cần căn cứ vào chứng từ ghi giảm nguồn.

T

thuesuat

Guest
3/12/04
70
0
0
TPHCM
Nhờ các bác giúp đỡ: Đơn vị em là đơn vị Ban QLDA 5 triệu ha rừng. Thường thì đơn vị em chuyển kinh phí từ TK chờ mở tại Kho bạc khi có vốn thì em làm tạm ứng và chuyển sang bên TK tiền gửi Ngân hàng để tiện khi rút tiền bằng séc về chi trả cho các hạng mục sự nghiệp quản lý, hạng mục lâm sinh. Như vậy thì em xẽ phải hoạch toán như thế nào cho đúng nhất hả các bác ? Giúp em với cảm ơn các bác nhiều.

Thì mình hạch toán y như rút tạm ứng từ KB về bằng tiền mặt thôi; nhưng thay vì dùng TK 111 thì mình dùng 112.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA