Nhận tiền mua trả trước nhiều kỳ có được ghi nhận doanh thu ?

• Thread starter Vannnnn
  • Ngày gửi
V

Vannnnn

Guest
3/1/13
2
0
0
HCM
Chào cả nhà, em có câu hỏi mong mọi người chỉ giúp
Công ty em là công ty chứng khoán,cuối tháng vừa rồi có làm hợp đồng quản lý cổ phiếu (chuyển nhượng,nhập cổ tức,in sổ cổ đông...) cho một ngân hàng. Theo hợp đồng thì bên NH sẽ trả cho cty em 2.5tr/1tháng và NH chuyển trả luôn 30tr cho 1 năm.Em muốn hỏi là ngày NH chuyển khoản vào tài khoản cty 30tr thì em có đc ghi nhận doanh thu không hay treo lại và phân bổ từng tháng. Mong mọi người giúp đỡ ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Nhận tiền mua trả trước nhiều kỳ có được ghi nhận doanh thu ?

Chào cả nhà, em có câu hỏi mong mọi người chỉ giúp
Công ty em là công ty chứng khoán,cuối tháng vừa rồi có làm hợp đồng quản lý cổ phiếu (chuyển nhượng,nhập cổ tức,in sổ cổ đông...) cho một ngân hàng. Theo hợp đồng thì bên NH sẽ trả cho cty em 2.5tr/1tháng và NH chuyển trả luôn 30tr cho 1 năm.Em muốn hỏi là ngày NH chuyển khoản vào tài khoản cty 30tr thì em có đc ghi nhận doanh thu không hay treo lại và phân bổ từng tháng. Mong mọi người giúp đỡ ạ!

Nếu niên độ KT của bạn theo tháng, quí, thì phần ứng trước DT bạn ghi vào 338.7 đến niên độ chuyển từ 338.7 sang 511.:wall:

V

Vannnnn

Guest
3/1/13
2
0
0
HCM

Nhưng theo tính chất tài khoản 3387 thì không được ghi nhận khoản tiền người mua trả trước khi mà chưa cung cấp hàng hoá,dịch vụ mà đúng không ạ.Bên công ty kiểm toán có hướng dẫn là ban đầu hạch toán hết vào tk 511 30tr, xuất hoá đơn cho bên mua, sau đó hạch toán Nợ 511/Có 3387 15tr, vì 6t kiểm toán 1 lần nên cty kiểm toán muốn 6t đầu năm họ kiểm toán thì bên em chỉ ghi nhận 15tr thôi.Em băn khoăn là hạch toán giảm 5111 treo vào 3387 như vậy đúng hay sai ạ!

Z

zorrohd

Guest
24/9/07
1
0
0
Ha Noi

Đúng rồi, không được hạch toán vào 3387. Quy định là không hạch toán vào tài khoản 3387 số tiền nhận trước của người mua mà doanh nghiệp chưa cung cấp sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ.
Bạn hạch toán Nợ TK 112 và Có TK 131 30tr. Sau đó từng tháng thì ghi nhận Nợ 131 và Có 511 2,5tr/tháng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA