Hạch toán tiền thuê văn phòng

• Thread starter phuongdulichchaua
  • Ngày gửi
P

phuongdulichchaua

Sơ cấp
11/10/13
37
0
0
31
nghe an
Anh chị cho em hỏi với ạ, công ty em thuê văn phòng trả theo tháng là 4.400.000/tháng(hóa đơn có VAT)bình thường bên em nộp tháng nào viết hóa đơn tháng đó, từ tháng 3/2014 đến tháng 7/2014 cty nộp luôn tiền văn phòng cho 5 tháng, hóa đơn viết ở tháng 7.vậy em hạch toán chi phí vào tháng 7 hay như thế nào ạ?em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Hạch toán tiền thuê văn phòng

Anh chị cho em hỏi với ạ, công ty em thuê văn phòng trả theo tháng là 4.400.000/tháng(hóa đơn có VAT)bình thường bên em nộp tháng nào viết hóa đơn tháng đó, từ tháng 3/2014 đến tháng 7/2014 cty nộp luôn tiền văn phòng cho 5 tháng, hóa đơn viết ở tháng 7.vậy em hạch toán chi phí vào tháng 7 hay như thế nào ạ?em xin cảm ơn.
Chi phí tháng nào cho vào tháng đó, vì vậy phải phân bổ cho các tháng em nhé?

P

phuongdulichchaua

Sơ cấp
11/10/13
37
0
0
31
nghe an

Dạ cho em hỏi luôn, tháng 7 mới có hóa đơn thì em đưa hết chi phí trên hóa đơn để làm chi phí tính thuế TNDN của quý 3 được không ạ?viwf quý 2 khai thuế rồi mà chưa có hóa đơn nên em không đưa chi phí thuê vp vào để tính chi phí.

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Theo nguyên tắc, bạn phải trích trước tiền thuê nhà hàng tháng đưa vào chi phí, chứ không phải đợi hóa đơn rồi mới đưa vào 1 cục chi phí.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Dạ cho em hỏi luôn, tháng 7 mới có hóa đơn thì em đưa hết chi phí trên hóa đơn để làm chi phí tính thuế TNDN của quý 3 được không ạ?viwf quý 2 khai thuế rồi mà chưa có hóa đơn nên em không đưa chi phí thuê vp vào để tính chi phí.
Chi phí tháng nào cho vào tháng đó, khi nào nhận dc HĐ thì khai thuế GTGT.

P

phuongdulichchaua

Sơ cấp
11/10/13
37
0
0
31
nghe an

Em cảm ơn ạ, vậy tháng 7 nhận hóa đơn thì em phải khai bổ sung chi phí những tháng trước ạ?hóa đơn xuất tháng 7 và ghi tổng số tiền cho cả 4 tháng chứ không phải riêng cho từng tháng ạ.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Em cảm ơn ạ, vậy tháng 7 nhận hóa đơn thì em phải khai bổ sung chi phí những tháng trước ạ?hóa đơn xuất tháng 7 và ghi tổng số tiền cho cả 4 tháng chứ không phải riêng cho từng tháng ạ.
Khai thuế thì em khai tháng 07, còn chi phí thì phải phân bổ ở các tháng trước nữa.

P

phuongdulichchaua

Sơ cấp
11/10/13
37
0
0
31
nghe an

Công ty em khai thuế theo pp trực tiếp trên doanh thu nên hoá đơn đầu vào chỉ được tính vào chi phí để tính thuế TNDN ạ,khi khai thuế TNDN quý 3 em chỉ được tính số tiền thuê văn phòng tháng 7 vào chi phí để tính thuế tndn đúng không a?em mới đi làm nên chưa hiểu lắm, mong a giúp đỡ!

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Công ty em khai thuế theo pp trực tiếp trên doanh thu nên hoá đơn đầu vào chỉ được tính vào chi phí để tính thuế TNDN ạ,khi khai thuế TNDN quý 3 em chỉ được tính số tiền thuê văn phòng tháng 7 vào chi phí để tính thuế tndn đúng không a?em mới đi làm nên chưa hiểu lắm, mong a giúp đỡ!
đúng rồi em? tháng 7 là của quý 3 và trong quý 3, em chỉ dc tính 4.4tr kia và chi phí

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Bạn hạch toán hết vào chi phí vào trong tháng 7 để xác định thuế TNDN tạm tính quý 3 không vấn đề gì. Các tháng trước dã bỏ sót thì tháng này bổ sung vào thôi bạn.

P

phuongdulichchaua

Sơ cấp
11/10/13
37
0
0
31
nghe an

Hạch toán hết vào chi phí để xác định thuế TNDN tạm tính quý 3 cũng được à @nguoilysu.cơ quan thuế có bắt bẻ gì không ạ?

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Hạch toán hết vào chi phí để xác định thuế TNDN tạm tính quý 3 cũng được à @nguoilysu.cơ quan thuế có bắt bẻ gì không ạ?

Thuế TNDN hàng quý chỉ là tạm tính. Quý 2 bạn chưa đưa vào thì Q3 bạn bổ sung. Tuy nhiên, hạch toán trên sổ sách KT thì phải phân bổ CP đúng theo nguyên tắc KT.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Không bắt bẻ gì đâu bạn, trong năm thì tổng chi phí của tiền thuê nhà cũng vậy, việc bạn bỏ sót không hạch toán vào các tháng trước mà đưa hết 1 lần vào tháng 7 thì phía thiệt thòi là Cty bạn (vì tiền thuế TNDN các quý bị bỏ sót tăng lên) chứ không phải cơ quan thuế, vì vậy, bạn cứ yên tâm mà làm.

T

Trankimkim

Guest
18/11/12
2
0
0
34
TP HCM

Hi các anh /chị
công ty em cũng thuê mặt bằng 1 tháng 5tr. nhưng ko có hoá đơn , bên em chỉ có hợp đồng thuê nhà thôi. vậy em có được đưa vào chi phí công ty ko anh/ chị ?
em cám ơn nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA