DN làm đại lý cho các cty logistics, forwarder chú ý

• Thread starter dichvuketoan
  • Ngày gửi
D

dichvuketoan

Guest
25/10/05
17
0
0
TP.HCM
Tổng cục thuế có ban hành CV số 4853/TCT-PCCS "V/v nộp thuế đối với dịch vụ phát chuyển nhanh, giao nhận hàng hóa và kho vận". Các doanh nghiệp làm đại lý cho các công ty logistics, forwarder nước ngoài cần nghiên cứu kỹ.

Xem thông báo của Cục Thuế TP.HCM trong hình đính kèm.

Nội dung của công văn bao gồm 3 trang được đăng trên website của Cục Thuế TP.HCM, tải về tại đây trang 1, trang 2, trang 3

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Mình đọc xong thông tư này mà thấy còn nhiều chỗ mơ hồ quá

Bên mình la cty giao nhận forwarder, giả sử mình thu hộ dùm đại lý nước ngoài cước Vận tải quốc tế 10.000 đô từ khách hàng và chi hộ 9.500 đô trả cho hãng tàu cho cùng 1 lô hàng.Vậy thuế thu hộ nhà thầu đối với thuế TNDN là 5% trên $10.000 hay trên lãi gộp $500. Nêu thu trên cả phần doanh thu 10.000 thì quá cao và nhà thầu nước ngoài sẽ lỗ !!!

Có bạn nào hiểu rõ hơn về công văn này rất mong các bạn hướng dẫn thêm

nguyen thi hoai thu

nguyen thi hoai thu

Sơ cấp
27/12/05
21
0
1
40
Ha Noi
Theo em hiểu thì cước biển quốc tế thu hộ nước ngoài của cty Logistics sẽ không phải chịu thuế GTGT và TNDN có đúng ko ạ? Như cty em làm thuế chỉ có phí CFS, D/O là chịu những thuế này.

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Mình đọc xong thông tư này mà thấy còn nhiều chỗ mơ hồ quá

Bên mình la cty giao nhận forwarder, giả sử mình thu hộ dùm đại lý nước ngoài cước Vận tải quốc tế 10.000 đô từ khách hàng và chi hộ 9.500 đô trả cho hãng tàu cho cùng 1 lô hàng.Vậy thuế thu hộ nhà thầu đối với thuế TNDN là 5% trên $10.000 hay trên lãi gộp $500. Nêu thu trên cả phần doanh thu 10.000 thì quá cao và nhà thầu nước ngoài sẽ lỗ !!!

Có bạn nào hiểu rõ hơn về công văn này rất mong các bạn hướng dẫn thêm

Đúng là bạn phải tính thuế TNDN ( nhà thầu) trên 10,000 nhưng có điều thuế suất là 2% chứ không phải 5 %

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA