Hỏi về xử lý hàng mua bị lỗi hỏng được đền bù định khoản thế nào

• Thread starter vitcon1984
  • Ngày gửi
V

vitcon1984

Sơ cấp
16/9/09
3
0
0
37
ha noi
Các bạn ơi mình đang có 1 ca khó muốn nhờ các bạn trợ giúp. Công ty mình tháng 2 năm 2014 nhập khẩu 2000 cặp ép tóc trị giá 400tr từ HQ về khi nhập về mình đã nhập kho và bán hết 1.600 cặp trị giá 320tr đã tính giá vốn và kết chuyển vào chi phí của hàng tháng rồi. Tháng 7 năm 2014 cty mình phát hiện lọ số 2 của ép bị hơi úa vàng tất nhiên là không ảnh hưởng tới chất lượng nhưng khách hàng gần như k muốn lấy hàng đó nữa. Giữa tháng 7 năm 2014 công ty mình nhập về 1.000 cặp ép trị giá 200tr nhưng số ép này bên HQ hỗ trợ cho cty mình để bù vào số hàng bị úa kia nhưng khi nhập mình k được thông báo trước mình nhập tính giá như bình thường và hôm nay là 25/7 lô hàng 1000 cặp ép này đã được bán hết. Giờ sếp yêu cầu mình xử lý cái khoản này theo nguyên tắc kế toán là phân bổ cái tiền hỗ trợ đó vào 400 cặp bị úa còn tồn trong kho và những cặp đã bán ra cho khách và có khả năng họ trả về các bạn tư vấn hộ mình, mình nên treo khoản hỗ trợ này vào đâu và phân bổ thế nào ( cty mình áp dụng phương pháp tính giá xuất kho bình quân tức thời ). Em hỏi đây là để xử lý sổ sách nội bộ các bác nhé thế nên các bác đừng quan tâm tới chứng từ nhập khẩu

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA