Khách hàng cá nhân gửi tiền vào TK C.ty có phải xuất HĐ, cách sử lý và quy trình

• Thread starter binhthuy.pcabc
  • Ngày gửi
B

binhthuy.pcabc

Guest
Chào cả nhà. Mong mọi người giúp đỡ mình cái thắc mắc là. Bên mình là C.ty máy tính ( bên mình có khách hàng ở tỉnh xa họ là khách hàng Cá Nhân họ chuyển tiền cá nhân vào TK C.ty mình để lấy hàng ) 2 bộ máy tính = 5.4tr ( khách hàng không cần lấy HĐ ) vậy giờ bên mình có cần phải xuất HĐ ra để hợp lệ với số tiền Cá Nhân đó chuyển vào không ạ - Nếu không cần phải xuất HĐ thì có cách nào để tính vào số tiền đó không ạ - Thanks cả nhà

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

binhthuy.pcabc

Guest
Ðề: Khách hàng cá nhân gửi tiền vào TK C.ty có phải xuất HĐ, cách sử lý và quy trình

Không có bác nào giúp đỡ em ạ hic hic

T

tuyet.dothi.50

Guest
Ðề: Khách hàng cá nhân gửi tiền vào TK C.ty có phải xuất HĐ, cách sử lý và quy trình

Vẫn xuất hđơn ghi khách ko cung cấp tên,địa chỉ,mst. còn khách ko lấy kệ họ thôi

B

binhthuy.pcabc

Guest

Khách hàng không lấy HĐ thì bây giờ bên em làm phiếu thu là khách hàng đặt cọc tiền mua hàng được không ạ ( không xuất HĐ nữa ạ )

nguyenchienthang

nguyenchienthang

Sơ cấp

Sao bạn không làm phiếu chi trả lại tiền cho họ. Số tiền họ chuyển vào tài khoản coi như tiền ứng trước. Sau đo làm phiếu chi trả lại tiền ứng trước vậy thôi. Không cần xuất hóa đơn cho mất tiền thuế. Khi ứng tiền về
Bạn định khoản; Nợ TK112
Có TK 131
Khi trả lại bạn định khoản:
Nợ TK 131
CóTK 111

N

nhaixanh1407

Sơ cấp
20/6/09
33
1
8
ninh binh

Chào bạn,

Nếu bạn có đầu vào rùi thì vẫn xuất bình thường, khách hàng không lấy hóa đơn thì cứ để ở quyển hóa đơn thui còn liên ba mình giật ra để hạch toán nội bộ,
Nếu bạn không có đầu vào hay ít mà ko muốn viết hóa đơn ra thì làm theo cách của bạn nguyenchienthang, cũng ok

B

binhthuy.pcabc

Guest

Sao bạn không làm phiếu chi trả lại tiền cho họ. Số tiền họ chuyển vào tài khoản coi như tiền ứng trước. Sau đo làm phiếu chi trả lại tiền ứng trước vậy thôi. Không cần xuất hóa đơn cho mất tiền thuế. Khi ứng tiền về
Bạn định khoản; Nợ TK112
Có TK 131
Khi trả lại bạn định khoản:
Nợ TK 131
CóTK 111

Bác có mẫu chi trả lại tiền ko cho em xin cái ạ em Thanks bác

nguyenchienthang

nguyenchienthang

Sơ cấp

Bạn làm phiếu chi bình thường
Phần lý do chi tiền bạn ghi: trả lại tiền ứng trước là ok mà
Người nhận tiền: là bên ứng trước cho mình đó

T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng

Chào cả nhà. Mong mọi người giúp đỡ mình cái thắc mắc là. Bên mình là C.ty máy tính ( bên mình có khách hàng ở tỉnh xa họ là khách hàng Cá Nhân họ chuyển tiền cá nhân vào TK C.ty mình để lấy hàng ) 2 bộ máy tính = 5.4tr ( khách hàng không cần lấy HĐ ) vậy giờ bên mình có cần phải xuất HĐ ra để hợp lệ với số tiền Cá Nhân đó chuyển vào không ạ - Nếu không cần phải xuất HĐ thì có cách nào để tính vào số tiền đó không ạ - Thanks cả nhà

họ lấy hd hay không không quan trọng , quan trọng là bạn phải chứng minh số tiền đó chuyển vào tk công ty là số tiền nào? nếu không cơ quan thuế có thể qui vào hành vi bán hàng không xuất hóa đơn(sẽ truy thu thuế GTGT và TNDN), vì vậy khi khách hàng chuyển tiền phải ghi rõ chuyển tiền theo hợp đồng nào hoặc hóa đơn nào để chứng minh cho cơ quan thuế sự liên quan của khoản tiền đó với hd đó

B

binhthuy.pcabc

Guest

họ lấy hd hay không không quan trọng , quan trọng là bạn phải chứng minh số tiền đó chuyển vào tk công ty là số tiền nào? nếu không cơ quan thuế có thể qui vào hành vi bán hàng không xuất hóa đơn(sẽ truy thu thuế GTGT và TNDN), vì vậy khi khách hàng chuyển tiền phải ghi rõ chuyển tiền theo hợp đồng nào hoặc hóa đơn nào để chứng minh cho cơ quan thuế sự liên quan của khoản tiền đó với hd đó
Chào bác bác cho em hỏi thế em làm phiếu chi trả lại tiền cho khách thì có được không ạ

kjty

kjty

Trung cấp
25/1/11
72
4
8
hd

Theo mình, thì khi khách hàng đã chuyển tiền thế thì bạn nên xuất HĐ đi, nó cũng chả đáng bao nhiêu. Khi thuế vào kiểm tra thì còn mệt hơn. trên HĐ bạn ghi là khách hàng không cung cấp tên, địa chỉ, MST. Còn bạn làm phiếu chi trả cho khách thì cũng được nhưng mình nghĩ làm như thế sau này muốn hoàn thuế thì khoản này giải trình cũng mệt

phucnhu

phucnhu

Sơ cấp
27/11/13
28
0
1
Đồng Nai

Mình nghĩ bạn nên xuất HĐ cho số tiền đó, tiền được chuyển qua NH thì tốt nhất nên rõ ràng để sau này thuế hỏi mình ko phải lo giải trình ntn. Còn bạn làm PC trả tiền ứng trước thì bạn phải chứng minh vậy KH đó có lấy hàng không và nếu lấy thì HĐ đâu. Đó là ý của cá nhân mình bạn nào có cao kiến hơn thì cùng đưa ra bàn luận nhé.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Nếu 2 bộ máy tính đó bạn có hoá đơn đầu vào, thì bạn bắt buộc phải xuất hoá đơn đầu ra dù k/hàng ko lấy hoá đơn, mình ko rỏ là bạn có hoá đơn đầu vào hay ko?, nếu bạn nhập trôi nổi thì bạn cũng ko thể xuất được hoá đơn đầu ra, trong trường hợp hợp trên giả sử bạn ko muốn xuất hoá đơn đầu ra cách an toàn nhất (nếu đc) là bạn chuyển khoản ngược về phía k/hàng, và nhận trực tiếp bằng TM.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA