Giá trị ghi trên phiếu nhập-xuất kho

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/4 1234 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 35
11,488 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của freshman
    Post Thanks / Like
    freshman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Em xin hỏi về giá trị ghi trên phiếu nhập kho, xuất kho đối với hàng nhập khẩu:

Trên phiếu nhập kho, giá là giá trên tờ khai có thuế hay không thuế, có kèm thêm các chi phí vận chuyển, làm thủ tục nhập hàng... ?

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo

3. ITDOAC
    Guest Hình đại diện của ITDOAC
    Để việc hạch toán gọn nhẹ thì không nên ghi nhận chi chí vận chuyển, bốc xếp, thuế,... vào giá mua hàng nhập kho, bạn nên lập chứng từ nhập kho và hạch toán theo các bút toán sau:
    - Ghi nhận theo giá mua (Có thể là giá trên tờ khai nhưng không gồm thuế):
    Nợ 152,156
    Có 331
    - Ghi nhận các chi phí và thuế NK (nếu có)
    Nợ <TK chi phí>
    Có <tiền, hoặc phải trả người CCDV, Thuế NK phải nộp>

Xuất kho theo phương pháp GV hàng xuất mà Cty bạn đã đăng ký

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của freshman
    Post Thanks / Like
    Cảm ơn anh. Cho em hỏi thêm về tỷ giá nhập kho có phải là tỷ giá trên tờ khai Hải quan?

5. Điều hành cao cấp Hình đại diện của MINA
    Địa chỉ
    Ninh Thuận
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add MINA on Facebook
    MINA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Giá nhập kho bạn nên lấy tỷ giá ngày nhập hàng về kho (theo tỷ giá của VCB công bố).
    Nơi ấy bình yên!

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của freshman
    Post Thanks / Like
    Cảm ơn bạn bạn có thể giải thích rõ cho mình hiểu thêm tại sao không láy tỉ giá Hải quan đã áp dụng như tờ khai HQ có được không?

7. nhan vien ke toan
    Guest Hình đại diện của nhan vien ke toan
    Em vừa tốt nghiệp năm ngoái và mới xin được làm kế toán nên em vào webketoan để được học hỏi thêm các các bác. Về vấn đề trong chủ đề này em xin mạo muội góp ý thế này, nếu sai các bác chỉ giáo cho em nhá.

Thứ nhất khi lập phiếu nhập hay xuất kho, thủ kho chỉ ghi số lượng hàng hoá, vật liệu chứ việc gì phải ghi cả giá trị của hàng hoá nhỉ. Không biết công ty các bác thế nào chứ ở công ty em thì mấy anh thủ kho không bao giờ quan tâm đến giá trị của hàng hóa. Các anh ấy chỉ quan tâm đến số lượng hàng hoá nhập xuất đúng với lệnh xuất hoặc nhập thôi.

Thứ hai, khi hạch toán giá trị hàng nhập kho thì các bác phải tuân thủ theo chuẩn mực số 02 - hàng tồn kho. Không nên nói như bác ITDOAC là hạch toán thế này hoặc thế kia cho gọn nhẹ. Em nói như vậy có đúng không hả các bác&#33; Bác freshman nên nghiên cứu chuẩn mực 02 phần Xác định giá trị hàng tồn kho để có hướng dẫn cụ thể nhé.

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của freshman
    Post Thanks / Like
    Originally posted by nhan vien ke toan@Jun 23 2004, 04:36 PM
    Em vừa tốt nghiệp năm ngoái và mới xin được làm kế toán nên em vào webketoan để được học hỏi thêm các các bác. Về vấn đề trong chủ đề này em xin mạo muội góp ý thế này, nếu sai các bác chỉ giáo cho em nhá.

Thứ nhất khi lập phiếu nhập hay xuất kho, thủ kho chỉ ghi số lượng hàng hoá, vật liệu chứ việc gì phải ghi cả giá trị của hàng hoá nhỉ. Không biết công ty các bác thế nào chứ ở công ty em thì mấy anh thủ kho không bao giờ quan tâm đến giá trị của hàng hóa. Các anh ấy chỉ quan tâm đến số lượng hàng hoá nhập xuất đúng với lệnh xuất hoặc nhập thôi.

Thứ hai, khi hạch toán giá trị hàng nhập kho thì các bác phải tuân thủ theo chuẩn mực số 02 - hàng tồn kho. Không nên nói như bác ITDOAC là hạch toán thế này hoặc thế kia cho gọn nhẹ. Em nói như vậy có đúng không hả các bác&#33; Bác freshman nên nghiên cứu chuẩn mực 02 phần Xác định giá trị hàng tồn kho để có hướng dẫn cụ thể nhé.
    Thế cái cột giá trị, thành tiền ở trên phiếu nhập kho thì để làm mắm à?

9. ITDOAC
    Em làm được như CM hướng dẫn là tốt quá rồi. Nhưng tôi nêu trường hợp này em xem nhé: Hàng Nhập khẩu về đã nhập kho, nhưng các chi phí liên quan như: vận chuyển, bốc xếp... chưa có chứng từ để phân bổ và làm cơ sở cho việc hạch toán thì sao nhỉ, chắc em phải chờ đến khi có HDTC rồi mới làm nhỉ. Ngoài ra, các chi phí này phải phân bổ cho lô hàng gồm nhiều loại như thế nào: theo số lượng hay giá trị....
    Nói chung theo CM thì đúng rồi, nhưng em nên cân nhắc lại đi.

10. ITDOAC
    Cảm ơn bạn bạn có thể giải thích rõ cho mình hiểu thêm tại sao không láy tỉ giá Hải quan đã áp dụng như tờ khai HQ có được không?
    Hạch toán tỷ giá nào cũng được (bạn nhan vien ke toan thế nào cũng bắt bẻ cho xem) vì tỷ giá nào cũng chưa phải là tỷ chưa phải là tỷ giá theo thời điểm thanh toán, vì:
    Tỉ giá HQ thấp hơn thì khi thanh toán phải diều chỉ CLTG một khoản lớn hơn, và ngược lại
    Tỉ giá NH thời điểm nhập kho cao hơn thì khi thanh toán sẽ điều chỉ CLTG một khoản nhỏ hơn tương ứng
    nên Giá vốn + CLTG của 2 cách ghi nhận này đều đưa vào chi phí một khoản như nhau (chỉ khác là đưa vào giá vốn hay C.phí tài chính.)
    Cái này không qui định bắt buộc, tuỳ doanh nghiệp thôi.

freshman cái này bạn nhan vien ke toan nói đúng nhưng chưa đầy đủ thôi.

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của iso
    Post Thanks / Like
    iso vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Originally posted by freshman@Jun 23 2004, 04:39 PM
    Thế cái cột giá trị, thành tiền ở trên phiếu nhập kho thì để làm mắm à?
    PNK, PXK có cột giá trị, thành tiền thật nhưng không quan trọng, nó không phải là căn cứ để hạch toán giá trị trên sổ sách. Thủ kho chỉ là người quản lý về mặt hiện vật, không cần quan tâm tới giá nó là bao nhiêu. Cho nên ghi vào đấy cũng được mà không ghi cũng chẳng sao cả, không nên máy móc bạn freshman ạ.

Về tỷ giá, hàng nhập khẩu nên ghi theo tỷ giá Hải Quan vì Hải Quan về mặt pháp lý là người xác định giá trị hàng khi đặt chân vào lãnh thổ Việt Nam, không phải Ngân hàng. Chênh lệch tỷ giá khi thanh toán là chuyện khác, thuộc vấn đề tài chính không liên quan đến việc ghi nhận giá gốc của TS.
    Go global, Think global.