Hạch toán độc lập và hạch toán phụ thuộc?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/5 12345 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 44
58,121 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của pippo
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    pippo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Hạch toán độc lập và hạch toán phụ thuộc?

Các anh chị có thể chỉ cho khái niệm về 2 loại hạch toán trên và những sự khác biệt giữa đơn vị hạch toán độc lập và đơn vị hạch toán phụ thuộc trong một Tổng Công ty ? em chưa hiểu rõ lắm về vấn đề này.?
    Em cảm ơn rất nhiều!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

[SIZE="4"][B][COLOR="black"][COLOR="Blue"]I want to spend my lifetime loving you !![/COLOR][/COLOR][/B][/SIZE]

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên Hình đại diện của hocdoilamketoan
    Địa chỉ
    hà nội
    Post Thanks / Like
    hocdoilamketoan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi pippo
    Các anh chị có thể chỉ cho khái niệm về 2 loại hạch toán trên và những sự khác biệt giữa đơn vị hạch toán độc lập và đơn vị hạch toán phụ thuộc trong một Tổng Công ty ? em chưa hiểu rõ lắm về vấn đề này.?
    Em cảm ơn rất nhiều!
    Hạch toán độc lập đó là công ty đó tự có một bộ máy kế toán làm việc độc lập, họ thống kế các hóa đơn chứng từ thành các báo cáo rồi gửi lên Tổng công ty hay công ty mẹ. Tổng công ty dựa trên các báo cáo này để tổng hợp thành báo cáo của cả Tổng công ty đó.
    Còn hạch toán phụ thuộc hay hạch toán theo tổng công ty là ta nộp hết các hóa đơn chứng từ lên Tổng công ty. Trên Tổng công ty sẽ có bộ máy kế toán, tập hợp thống kê thành các bản báo cáo.
    Mình thấy rất nhiều công ty như vậy. Có gì các bạn cứ góp ý nhé

4. Thành viên Hình đại diện của pippo
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    pippo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Thanks bạn. Nhưng như thế thì đơn vị dù hạch toán theo kiểu nào đều có thể có con dấu ,mã số thuế và có thể phát hành hóa đơn ah? Điểm khác nhau chỉ là cách thức xử lý chứng từ như bạn nói thôi sao? Nếu có thể, nói rõ hơn một chút được không bạn? Mong giúp đỡ nhá!
    [SIZE="4"][B][COLOR="black"][COLOR="Blue"]I want to spend my lifetime loving you !![/COLOR][/COLOR][/B][/SIZE]

5. Thành viên Hình đại diện của hocdoilamketoan
    Địa chỉ
    hà nội
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi pippo
    Thanks bạn. Nhưng như thế thì đơn vị dù hạch toán theo kiểu nào đều có thể có con dấu ,mã số thuế và có thể phát hành hóa đơn ah? Điểm khác nhau chỉ là cách thức xử lý chứng từ như bạn nói thôi sao? Nếu có thể, nói rõ hơn một chút được không bạn? Mong giúp đỡ nhá!
    Uh. các hình thức này sẽ liên quan rất nhiều đến công tác hạch toán cuối năm. không đơn giản như bạn nghĩ đâu.
    Ngoài ra các hình thức này mỗi hình thức sẽ có mặt lợi và có mặt hại.
    Hình thức độc lập :
    - Lợi : ta có thể quản lý được hóa đơn và chứng từ của Công ty ta
    - Hại : phải chịu hoàn toàn trách nhiệm những vấn đề kê khai trước pháp luật, ngoài ra bạn phải có một bộ máy kế toán tốt để hạch toán được.
    Hình thức phụ thuộc :
    ngược lại với hình thức độc lập.
    Rất hy vọng có thể giúp đỡ bạn nhiều hơn.

6. Thành viên Hình đại diện của 123tram
    Địa chỉ
    TP. HCM
    Post Thanks / Like
    123tram vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bạn ơi, sẵn tiện cho mình hỏi chút nha. Mình mới vào làm và hiện đang làm ở cty mẹ, cty này có 2 chi nhánh (1 chi nhánh độc lập, 1 chi nhánh phụ thuộc) vậy khi cuối năm làm BCTC và QTT mình chỉ nhập chung số liệu của chi nhánh phụ thuộc thôi, còn chi nhánh độc lập thì tự BCTC và QTT riêng. Vậy làm như thế có đúng không bạn, mong bạn cho ý kiến vì mình nghe kế toán cũ họ nói năm trước họ làm như vậy.

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của meoluoi_kta
    Địa chỉ
    mơ về nơi xa lắm...
    Post Thanks / Like
    meoluoi_kta vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cho minh hoi la khi cong ty me cap TSCD cho cong ty con :nguyen gia 450 trieu .hao mon 200 trieu.Gia tri TSCD duoc danh gia o cty con 240 trieu.Vay thi viec hach toan o 2 cong ty me va con nhu the nao?Va neu la doc lap hay phu thuoc thi cach hach toan co khac nhau khong va co khac ko neu 2 cong ty nay ko co quan he ma chi la mua ban TSCD thong thuong?

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của bibi2005
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    bibi2005 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cho em hoi ke mot chut, neu la chi nhanh hach toan doc lap thi Tong cong ty co tra luong cho nhan vien cua chi nhanh ko, hay CN tu tra luong cho NV cua minh.

9. Thành viên Hình đại diện của hocdoilamketoan
    Địa chỉ
    hà nội
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi bibi2005
    Cho em hoi ke mot chut, neu la chi nhanh hach toan doc lap thi Tong cong ty co tra luong cho nhan vien cua chi nhanh ko, hay CN tu tra luong cho NV cua minh.
    Tất cả vẫn trả lương bình thường. Tuy nhiên Chi nhánh sẽ gửi hạch toán tổng quỹ lương lên Công ty. Sau đó Tổng công ty sẽ trả lương xuống từng bộ phận.

10. Thành viên Hình đại diện của Ngo Thi Hoai
    Địa chỉ
    Nghe AN
    Post Thanks / Like
    Ngo Thi Hoai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    nếu đơn vị cấp trên thì đưa vào 1361 , còn đơn vị vấp dưới thì đưa vào 3368

11. Thành viên Hình đại diện của ketoan?
    Địa chỉ
    Hanoi
    Post Thanks / Like
    ketoan? vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Ngo Thi Hoai
    nếu đơn vị cấp trên thì đưa vào 1361 , còn đơn vị vấp dưới thì đưa vào 3368
    Theo mình không phải vậy. Mà:
    - Hạch toán độc lập: doanh nghiệp có tư cách pháp nhân đầy đủ. Lập BCTC và gửi theo luật. Trường hợp này đơn vị cấp trên (Công ty mẹ, TCT,..) ngoài BCTC riêng còn phải lập BCTC hợp nhất hoặc BCTC tổng hợp (hiện nay chỉ lập vào cuối năm, bắt đầu 2008 lập BCTC hợp nhất giữa niên độ) .
    - Hạch toán phụ thuộc:Không có tư cách pháp nhân không đầy đủ nhưng Có tổ chức công tác kt riêng: có hệ thống sổ sách, tk kt riêng, lập báo cáo riêng nhưng không phải BCTC, không phải gửi BCTC cho các đơn vị nhận b/c như thuế, Tkê, CQ đăng kí KD. Trường hợp này đơn vị cấp trên ghi vào TK 1361, còn đơn vị trựuc thuộc ghi vào TK 411 đấy. Đơn vị cấp trên chỉ lập BCTC thôi, không phải là BCTC hợp nhất hay BCTC tổng hợp.