Khai nhầm tờ khai thuế từ tháng 7 thì điều chỉnh từ tháng nào?

• Thread starter DHH
  • Ngày gửi
DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
chị kê toán trước khai nhầm giữa chỉ tiêu (40)(41), đáng nhẽ phải nộp 2221837 nhưng vì khai nhầm nên kỳ đó cty mình lại được khấu trừ 2221837chính vì vậy bây giờ thuế tìm ra nên cty phải nộp số tiền đó,
thuế bảo bây giờ mình phải điều chỉnh giảm số thuế còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang(11) ở tháng 8, nhưng theo tớ nếu điều chỉnh giảm tháng 8 thì kéo theo số liệu của những tháng khác cũng sai,
cụ thể là tháng 9 , thang10 trước cty mình không phải nộp thuế nhưng nếu điều chỉnh sẽ thành phải nộp,
Nhưng khi nghe cán bộ cục thuế nói thì tớ hiểu là : tớ chỉ phải điều chỉnh giảm (21) trên tờ khai tháng 1/2007 đúng bằng số 2221837, còn những số liệu tháng khác thì giữ nguyên , tớ thấy điều này không biết có đúng không. Mong nhận được sự phản hồi từ các bạn trong thời gian sớm nhất

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu tháng 01/2007 mới phát sinh sai sót thì bạn điều chỉnh số liệu sai của tháng 7/2006 tại tờ khai thuế của tháng 01/2007 mà thôi. Nghĩ như bạn là đúng rồi.

H

hangsau

Guest
1/11/05
61
0
0
42
Hà Nội
khai nhầm tờ khai thuế các tháng trong năm 06

Nguyen Tu Anh nói:
Nếu tháng 01/2007 mới phát sinh sai sót thì bạn điều chỉnh số liệu sai của tháng 7/2006 tại tờ khai thuế của tháng 01/2007 mà thôi. Nghĩ như bạn là đúng rồi.
Chị Tú Anh ah! cho em hỏi tí. Công ty em lần trước cũng kê khai sai thuế tháng 7 và T8. Em đã điều chỉnh vào T01/07 nhưng cán bộ thuế ko chấp nhận. Họ bảo phải làm bảng điều chỉnh thuế GTGT cả năm 2006 theo mẫu 02C gì đó chị ah. Chị có thể xem lại giúp em được ko ah?

P

Phan Quốc Hùng

Guest
31/10/05
38
0
0
58
Quy Nhơn - Bình Định
Theo tôi, sự việc không đơn giản như Tu Anh nghĩ. Mặc dù về kế toán ta có thể làm như vậy.
Tuy nhiên, xét về quan điểm Thuế, tôi nghĩ rằng cán bộ thuế yêu cầu là đúng vì theo quy định, thuế GTGT đầu ra phát sinh sau khi đã khấu trừ đầu vào ở tháng nào mà vẫn còn số dư có thì phải nộp ngay số đó vào ngân sách chậm nhất vào ngày 25 của tháng sau .
Như vậy theo tôi, trước tiên bạn DHH phải nộp ngay số tiền thuế ở tháng 7 rồi tiến hành "xem xét" lại tở khai ở các tháng tiếp theo.
Trong trường hợp, ở một tháng nào đó trong các tháng tiếp theo còn số phải nộp, bạn vẫn phải tiếp tục nộp số đó .
Còn việc điều chỉnh trên tờ khai , tôi cũng có đồng quan điểm với bạn, chỉ cần điều chỉnh trên tờ khai thuế tháng 01/2007 .

C

Chuyen co

Guest
18/12/05
6
0
0
DA LAT
Football
Phan Quốc Hùng nói:
Theo tôi, sự việc không đơn giản như Tu Anh nghĩ. Mặc dù về kế toán ta có thể làm như vậy.
Tuy nhiên, xét về quan điểm Thuế, tôi nghĩ rằng cán bộ thuế yêu cầu là đúng vì theo quy định, thuế GTGT đầu ra phát sinh sau khi đã khấu trừ đầu vào ở tháng nào mà vẫn còn số dư có thì phải nộp ngay số đó vào ngân sách chậm nhất vào ngày 25 của tháng sau .
Như vậy theo tôi, trước tiên bạn DHH phải nộp ngay số tiền thuế ở tháng 7 rồi tiến hành "xem xét" lại tở khai ở các tháng tiếp theo.
Trong trường hợp, ở một tháng nào đó trong các tháng tiếp theo còn số phải nộp, bạn vẫn phải tiếp tục nộp số đó .
Còn việc điều chỉnh trên tờ khai , tôi cũng có đồng quan điểm với bạn, chỉ cần điều chỉnh trên tờ khai thuế tháng 01/2007 .
Football
Theo tôi anh Hùng nói đúng nhưng nếu nộp tiền rồi mới điều chỉnh tờ khai thì...? .. Nhưng tôi nghi thì nên điều chỉnh ở tờ khai quyết toán năm 2006 và số thừa thiếu thế nào thi ta sẽ sử lý theo đúng quy định phải vậy không các bạn?:two:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
hangsau nói:
Chị Tú Anh ah! cho em hỏi tí. Công ty em lần trước cũng kê khai sai thuế tháng 7 và T8. Em đã điều chỉnh vào T01/07 nhưng cán bộ thuế ko chấp nhận. Họ bảo phải làm bảng điều chỉnh thuế GTGT cả năm 2006 theo mẫu 02C gì đó chị ah. Chị có thể xem lại giúp em được ko ah?
Nếu điều chỉnh thuế GTGT cả năm thì phải làm theo mẫu số 11/GTGT nhưng hiện nay mẫu này đã không còn sử dụng từ Thông tư 127/2004/TT-BTC nữa rồi.

Bạn xem ví dụ hướng dẫn trên website của Cục thuế TP.HCM sẽ thấy điều chỉnh như thế nào nhé! (Phần 6)
http://www.hcmtax.gov.vn/huongdan.aspx?itemid=70

Phan Quốc Hùng nói:
Mình trả lời cho câu hỏi sau chứ không đi xa hơn:
DHH nói:
tớ chỉ phải điều chỉnh giảm (21) trên tờ khai tháng 1/2007 đúng bằng số 2221837, còn những số liệu tháng khác thì giữ nguyên , tớ thấy điều này không biết có đúng không

Chuyen co nói:
Nhưng tôi nghi thì nên điều chỉnh ở tờ khai quyết toán năm 2006
Quyết toán thuế GTGT năm đã không còn sử dụng nữa, vậy bạn điều chỉnh như thế nào?

H

hangsau

Guest
1/11/05
61
0
0
42
Hà Nội
khai nhầm tờ khai thuế các tháng trong năm 06

Nguyen Tu Anh nói:
Nếu điều chỉnh thuế GTGT cả năm thì phải làm theo mẫu số 11/GTGT nhưng hiện nay mẫu này đã không còn sử dụng từ Thông tư 127/2004/TT-BTC nữa rồi.

Bạn xem ví dụ hướng dẫn trên website của Cục thuế TP.HCM sẽ thấy điều chỉnh như thế nào nhé! (Phần 6)
http://www.hcmtax.gov.vn/huongdan.aspx?itemid=70
Chị Tú Anh cho em hỏi lại với: Nếu như theo hướng dẫn tại http://WWW.hcmtax.gov.vn thì trường hợp công ty em kê khai thuế nhầm từ T1 đến tháng 11 trong năm 2006 và bây giờ em muốn điều cho năm 2006 để đưa số liệu thuế GTGT đúng trong BCTC năm 2006. Thì bây giờ em sẽ điều chỉnh vào kỳ kê khai tháng 2/2007 kèm theo bảng giải trình theo mẫu 02A/GTGT của T02/2007, đồng thời số liệu điều chỉnh sẽ được đưa vào mẫu 01/GTGT của T02/2007 phải ko ah? và số liệu đã điều chỉnh đúng của năm 2006 sẽ đưa bình thường vào Báo cáo Tài chính năm 2006?
Chị trả lời giúp em với nhé. Em đang lo về việc này quá. Em cảm ơn chị nhiều.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Điều chỉnh kê khai thuế trên tờ khai thuế và điều chỉnh hạch toán kế toán trên sổ sách sẽ có thể khác nhau về năm tài chính. Bạn có thể điều chỉnh kê khai thuế GTGT trên tờ khai thuế của năm 2007 (tháng 02) và điều chỉnh hạch toán kế toán trên sổ sách của năm 2006.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA