Nghiên cứu tình huống

• Thread starter hoangminhphong
  • Ngày gửi
H

hoangminhphong

Guest
11/8/05
9
0
0
Ha Noi
Các bác ơi giúp tôi với
Công ty tôi mới quyết toán năm 2004 và năm 2005 xong
Chi phí tôi bị bóc như sau:
1. Giá vốn bị bóc do không có căn cứ giải trình 100tr
2. chi phí quản lý dn bị bóc ra là 50 tr trong đó đã bao gồm chi phí quảng cáo, chi phí khấu hao, chi phí phân bổ dài hạn..
3. Số thuế tôi bị truy thu là 50tr
Các bác giúp tôi xem hạch toán như thế nào cho chính xác và điều chỉnh lại chi phí khấu hao và chi phí phân bổ dài hạn
Cảm ơn các bác nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
hoangminhphong nói:
Các bác ơi giúp tôi với
Công ty tôi mới quyết toán năm 2004 và năm 2005 xong
Chi phí tôi bị bóc như sau:
1. Giá vốn bị bóc do không có căn cứ giải trình 100tr
2. chi phí quản lý dn bị bóc ra là 50 tr trong đó đã bao gồm chi phí quảng cáo, chi phí khấu hao, chi phí phân bổ dài hạn..
3. Số thuế tôi bị truy thu là 50tr
Các bác giúp tôi xem hạch toán như thế nào cho chính xác và điều chỉnh lại chi phí khấu hao và chi phí phân bổ dài hạn
Cảm ơn các bác nhiều
Theo mình : (nếu số 50tr là toàn bộ thuế TNDN phải nộp do hóa đơn chứng từ không hợp lý hợp lệ)
- Nếu xác minh lại thu được của thằng nào đó tiền này. Thuế truy thu mình thì mình truy thu thằng khác. Bạn hạch toán : Nợ 1388/Có 3334. (gọi những thằng có liên quan lên, bảo chúng nó tự thú trước bình minh đi)
- Nếu toàn thể công ty chịu thì bạn hạch toán : Nợ 421/Có 3334 (421 của năm ngoái ý).
Khi nộp thuế thì ghi Nợ 3334
Lưu ý : Bạn phải đọc thật kỹ quyết toán thì mới có các bút toán hạch toán chính xác. Bởi vì gọi là truy thu nhưng có rất nhiều trường hợp truy thu : Truy thu thuế GTGT khác, truy thu thuế TNDN khác, truy thu ..... cũng khác

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA