Nhờ hướng dẫn: v/v thay đổi thông tin trên Hóa đơn khi thay đổi Địa chỉ công ty

• Thread starter Kimkookkake
  • Ngày gửi
K

Kimkookkake

Sơ cấp
23/7/13
15
0
0
Ha Noi
Em chào các anh chị
Cty em ở Huyện Từ Liêm, nay thành Quận Bắc Từ Liêm. em đang tiến hành thay đổi ĐKKD và con dấu nhưng còn về hóa đơn thì em đã hỏi và search nhưng mà toàn nhận đc những hướng dẫn chung chung làm em thấy mông lung quá, ko biết làm ntn là đúng
Mong các anh chị đã làm rồi thì hướng dẫn cụ thể giúp em với ạ

Cty em còn gần 20 quyển hóa đơn cũ nữa nên chọn phương án vẫn tiếp tục sử dụng hóa đơn cũ
Theo như em "tổng hợp" từ các nguồn hướng dẫn, làm như sau có đúng ko ạ:
1. Khắc dấu địa chỉ mới để đóng lên hóa đơn (có quy định gì về hính dáng, kích thước con dấu này ko hay chỉ cần nó đóng vừa khoảng trông trên HĐ là đc?)
HĐ cty em gần giống với mẫu HĐ em up lên đây, nghĩa là phần thông tin phía trên ko còn chỗ trống để đóng dấu mới vào, vậy em đặt dấu địa chỉ hình chữ nhật rồi đóng vào khoảng trống phía bên trái đc ko ạ?

2. Gạch tên địa chỉ cũ trên hóa đơn, đóng con dấu mới vào

3. Photo cả 3 liên của tờ hóa đơn trắng đầu tiên (photo mấy bản? Có người thì hướng dẫn là xé cả 3 liên gốc) để nộp cho cơ quan thuế
Kèm theo mẫu TB04/AC

4. Nộp kèm Thông báo tình hình sử dụng hóa đơn đến ngày thay đổi HĐ (Hay đến quý trước?)

Như thế đã đc sử dụng hóa đơn mới chưa?

Nói chung là em còn mông lung lắm. liên quan đến Thuế nên em phải hỏi thật chi tiết, tỉ mỉ, nhờ các anh chị chỉ giúp.

Em cảm ơn ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoanghongtam

hoanghongtam

Guest
4/4/11
75
13
8
Hà nội
Ðề: Nhờ các anh chị hướng dẫn cụ thể v/v thay đổi thông tin trên Hóa đơn khi thay đổi Địa chỉ công ty

Bạn đã hỏi CB quản lý của mình về vấn đề này chưa? Thuế ngày càng lằng nhằng và phức tạp nên mỗi ông đòi 1 kiểu
Mẫu BC 26 có phần chuyển địa điểm đấy bạn thử làm mẫu này rồi mang lên nộp trước xem họ còn đòi hỏi gì thêm ko, nếu ok thì bạn khắc dấu địa chỉ mới của công ty đóng chèn lên chỗ địa chỉ cũ nhé, không có chỗ cũng phải đóng chèn lên như thế ~.~

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: Nhờ các anh chị hướng dẫn cụ thể v/v thay đổi thông tin trên Hóa đơn khi thay đổi Địa chỉ công ty

Sau khi đã thay đổi giấy phép KD trong vòng 10 ngày bạn phải làm mẫu 08 gửi CCT
Xem trên hoá đơn kế tên cty còn khoảng trống bao nhiêu nhờ nhà khắc dấu họ canh sau cho ghi đc đầy đủ địa chỉ mới
Không được gạch hay đóng dấu đè lên địa chỉ cũ
Vậy là xong

Sửa lần cuối:
K

Kimkookkake

Sơ cấp
23/7/13
15
0
0
Ha Noi

Em đã hỏi Cán bộ QL thuế nhưng anh ấy nói nhanh và cũng ko cụ thể chi tiết (hôm đi hỏi quên ko mang quyển hóa đơn đi hỏi luôn, hix)
Đại loại anh ấy nói rằng gạch dịa chỉ cũ đi, khắc dấu địa chỉ mới đóng vào còn cụ thể như trường hợp của em thì ko biết làm ntn?
Giống như cái HĐ ở trên thì em biết đóng vào đâu ạ? (Chỉ thay đổi phường, quận thôi, còn những cái khác vẫn giữ nguyên_
Có anh chị nào ở huyện Từ Liêm đã làm rồi giúp em với :((

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Em đã hỏi Cán bộ QL thuế nhưng anh ấy nói nhanh và cũng ko cụ thể chi tiết (hôm đi hỏi quên ko mang quyển hóa đơn đi hỏi luôn, hix)
Đại loại anh ấy nói rằng gạch dịa chỉ cũ đi, khắc dấu địa chỉ mới đóng vào còn cụ thể như trường hợp của em thì ko biết làm ntn?
Giống như cái HĐ ở trên thì em biết đóng vào đâu ạ? (Chỉ thay đổi phường, quận thôi, còn những cái khác vẫn giữ nguyên_
Có anh chị nào ở huyện Từ Liêm đã làm rồi giúp em với :((
Mình đã hướng dẫn bạn ở trên rồi bạn kiếm chở nào còn trống kế bên địa chỉ cũ (phía trên kế tên cty cũng đc) đóng địa chỉ mới vào, PHẢI ĐÓNG LẠI ĐẦY ĐỦ ĐỊA CHỈ MỚI dù bạn chỉ thay đổi phương quận, cái ông nào bảo bạn gạch đi địa chỉ cũ là hướng dẫn tầm bậy, ko đúng theo luật, mình đã ghi như vậy mà bạn vẫn ko hiểu nữa thì pó tay

K

Kimkookkake

Sơ cấp
23/7/13
15
0
0
Ha Noi

Mình đã hướng dẫn bạn ở trên rồi bạn kiếm chở nào còn trống kế bên địa chỉ cũ (phía trên kế tên cty cũng đc) đóng địa chỉ mới vào, PHẢI ĐÓNG LẠI ĐẦY ĐỦ ĐỊA CHỈ MỚI dù bạn chỉ thay đổi phương quận, cái ông nào bảo bạn gạch đi địa chỉ cũ là hướng dẫn tầm bậy, ko đúng theo luật, mình đã ghi như vậy mà bạn vẫn ko hiểu nữa thì pó tay
Chào bạn, rất cảm ơn bạn đã bỏ thời gian đọc và trả lời câu hỏi của mình.
Phần trả lời của bạn thì ko có gì mà mình ko hiểu cả. Đây là một diễn đàn mở, mình post câu hỏi lên đây với mục đích nhận được sự góp ý và giúp đỡ của nhiều người, đặc biệt là những người vào trường hợp như mình (thuộc huyện Từ Liêm cũ, nay thành quận).
Đây là câu hỏi của cá nhân mình nhưng cũng có thể là mối quan tâm của một số bạn khác, trong phần trả lời của bạn cũng mới chỉ có một phần (về phần đống dấu địa chỉ mới lên hóa đơn) còn các phần khác về thủ tục mình đã hỏi khá kỹ nhưng chưa nhận đc câu trả lời nên mình tiếp tục hỏi để mong nhận được câu trả lời và chia sẻ kinh nghiệm của mọi người.
Tất cả các câu trả lời trên diễn đàn mở chỉ mang tính chất tham khảo, khi có nhiều người cùng một ý kiến thì mới có thể phần nào tin tưởng và áp dụng cho mình được, không phải bạn trả lời một câu là mình tin tưởng và làm theo bạn ngay. Mình muốn tham khảo ý kiến cua người khác nữa.
Lẽ nào mình hiểu câu trả lời của bạn và sái cổ làm theo mà chẳng biết đúng hay sai? Không cần quan tâm đến ý kiến của người khác, kể cả cán bộ quản lý Thuế trực tiếp của mình (người đã bảo mình là gạch địa chỉ cũ đi???)
Vì vậy, một lần nữa cảm ơn bạn, nhưng mong bạn tôn trọng ý kiến của người khác, để mình tham khảo thêm ý kiến của người khác nữa.
Thanks

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Căn cứ điều 9, thông tư 39/2014/TT-BTC để xử lý việc của bạn nhé!
1. Khắc dấu địa chỉ mới để đóng lên hóa đơn (có quy định gì về hính dáng, kích thước con dấu này ko hay chỉ cần nó đóng vừa khoảng trông trên HĐ là đc?)
HĐ cty em gần giống với mẫu HĐ em up lên đây, nghĩa là phần thông tin phía trên ko còn chỗ trống để đóng dấu mới vào, vậy em đặt dấu địa chỉ hình chữ nhật rồi đóng vào khoảng trống phía bên trái đc ko ạ?
Không có quy định về kích thước con dấu. Thay đổi cái gì thì làm dấu cái đó : tên, địa chỉ hoặc cả 2

2. Gạch tên địa chỉ cũ trên hóa đơn, đóng con dấu mới vào
Không có quy định về việc này

Căn cứ khoản 2 điều 9 TT39:
...

Đối với các số hóa đơn đã thực hiện thông báo phát hành nhưng chưa sử dụng hết có in sẵn tên, địa chỉ trên tờ hóa đơn, khi có sự thay đổi tên, địa chỉ nhưng không thay đổi mã số thuế và cơ quan thuế quản lý trực tiếp, nếu tổ chức kinh doanh vẫn có nhu cầu sử dụng hóa đơn đã đặt in thì thực hiện đóng dấu tên, địa chỉ mới vào bên cạnh tiêu thức tên, địa chỉ đã in sẵn để tiếp tục sử dụng và gửi thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hóa đơn đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.13 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).

Trường hợp có sự thay đổi địa chỉ kinh doanh dẫn đến thay đổi cơ quan thuế quản lý trực tiếp, nếu tổ chức có nhu cầu tiếp tục sử dụng số hóa đơn đã phát hành chưa sử dụng hết thì phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn với cơ quan thuế nơi chuyển đi và đóng dấu địa chỉ mới lên hóa đơn, gửi bảng kê hóa đơn chưa sử dụng (mẫu số 3.10 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) và thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hóa đơn đến cơ quan thuế nơi chuyển đến (trong đó nêu rõ số hóa đơn đã phát hành chưa sử dụng, sẽ tiếp tục sử dụng). Nếu tổ chức không có nhu cầu sử dụng số hóa đơn đã phát hành nhưng chưa sử dụng hết thì thực hiện hủy các số hóa đơn chưa sử dụng và thông báo kết quả hủy hóa đơn với cơ quan thuế nơi chuyển đi và thực hiện thông báo phát hành hóa đơn mới với cơ quan thuế nơi chuyển đến.

...

3. Photo cả 3 liên của tờ hóa đơn trắng đầu tiên (photo mấy bản? Có người thì hướng dẫn là xé cả 3 liên gốc) để nộp cho cơ quan thuế
Kèm theo mẫu TB04/AC

Căn cứ khoản 3 điều 9 TT39
....
Trường hợp tổ chức khi thay đổi tên, địa chỉ thông báo phát hành số lượng hóa đơn còn tiếp tục sử dụng không có hóa đơn mẫu hoặc các chi nhánh trực thuộc sử dụng chung mẫu hóa đơn với trụ sở chính khi thông báo phát hành hóa đơn không đủ hóa đơn mẫu thì được sử dụng 01 số hóa đơn đầu tiên sử dụng theo tên, địa chỉ mới hoặc được phân bổ để làm hóa đơn mẫu. Trên hóa đơn dùng làm mẫu gạch bỏ số thứ tự đã in sẵn và đóng chữ “Mẫu” để làm hóa đơn mẫu. Các hóa đơn dùng làm hóa đơn mẫu không phải thực hiện thông báo phát hành (không kê khai vào số lượng hóa đơn phát hành tại Thông báo phát hành hóa đơn).

4. Nộp kèm Thông báo tình hình sử dụng hóa đơn đến ngày thay đổi HĐ (Hay đến quý trước?)
Căn cứ khoản 2 điều 9 TT39
Đối với các số hóa đơn đã thực hiện thông báo phát hành nhưng chưa sử dụng hết có in sẵn tên, địa chỉ trên tờ hóa đơn, khi có sự thay đổi tên, địa chỉ nhưng không thay đổi mã số thuế và cơ quan thuế quản lý trực tiếp, nếu tổ chức kinh doanh vẫn có nhu cầu sử dụng hóa đơn đã đặt in thì thực hiện đóng dấu tên, địa chỉ mới vào bên cạnh tiêu thức tên, địa chỉ đã in sẵn để tiếp tục sử dụng và gửi thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hóa đơn đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp (mẫu số 3.13 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).

Trường hợp có sự thay đổi địa chỉ kinh doanh dẫn đến thay đổi cơ quan thuế quản lý trực tiếp, nếu tổ chức có nhu cầu tiếp tục sử dụng số hóa đơn đã phát hành chưa sử dụng hết thì phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn với cơ quan thuế nơi chuyển đi và đóng dấu địa chỉ mới lên hóa đơn, gửi bảng kê hóa đơn chưa sử dụng (mẫu số 3.10 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này) và thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hóa đơn đến cơ quan thuế nơi chuyển đến (trong đó nêu rõ số hóa đơn đã phát hành chưa sử dụng, sẽ tiếp tục sử dụng). Nếu tổ chức không có nhu cầu sử dụng số hóa đơn đã phát hành nhưng chưa sử dụng hết thì thực hiện hủy các số hóa đơn chưa sử dụng và thông báo kết quả hủy hóa đơn với cơ quan thuế nơi chuyển đi và thực hiện thông báo phát hành hóa đơn mới với cơ quan thuế nơi chuyển đến.

Trường hợp có sự thay đổi về nội dung đã thông báo phát hành, tổ chức kinh doanh phải thực hiện thông báo phát hành mới theo hướng dẫn tại khoản này.

Sửa lần cuối:
K

Kimkookkake

Sơ cấp
23/7/13
15
0
0
Ha Noi
Ðề: Nhờ hướng dẫn: v/v thay đổi thông tin trên Hóa đơn khi thay đổi Địa chỉ công ty

Cảm ơn bạn rất nhiều, bài viết của bạn rất hữu ích
Thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA