Hỏi về giá vốn công ty tư vấn

• Thread starter taducktth
  • Ngày gửi
T

taducktth

Sơ cấp
30/6/13
19
0
1
38
Nghệ AN
Công ty bạn mình thành lập tháng 5 năm 2013. Trong tháng 5 năm 2013 có 1 hợp đồng tư vấn trị giá 80triệu. Cuối tháng 5 hợp đồng tư vấn đó hoàn thành, đã có biên bản thanh lý và xuất hoá đơn. Mình hỏi về giá vốn thì bên mình chỉ có lương bộ phận kỹ thuật là chủ yếu,bạn mình đưa lương bộ phận kỹ thuật vào tk154 sau đó kết chuyển 632. Trong tháng 6 công ty bạn mình không có hợp đồng nào, nhưng vẫn phải trả lương cho bộ phận văn phòng và bộ phận quản lý. Mình hỏi khi tính thuế tndn tạm tính thì lương kỹ thuật tháng 6 hạch toán vào 154 hay 642, và có được đưa lương kỹ thuật vào làm giá vốn cho công trình tháng 5 không nhỉ. Và trong quý 4 công ty cũng không có công trình nào cả, thì lương bộ phận kỹ thuật sẽ được hạch toán như thế nào. Ai biết tư vấn hộ mình cái, Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Công ty bạn mình thành lập tháng 5 năm 2013. Trong tháng 5 năm 2013 có 1 hợp đồng tư vấn trị giá 80triệu. Cuối tháng 5 hợp đồng tư vấn đó hoàn thành, đã có biên bản thanh lý và xuất hoá đơn. Mình hỏi về giá vốn thì bên mình chỉ có lương bộ phận kỹ thuật là chủ yếu,bạn mình đưa lương bộ phận kỹ thuật vào tk154 sau đó kết chuyển 632. Trong tháng 6 công ty bạn mình không có hợp đồng nào, nhưng vẫn phải trả lương cho bộ phận văn phòng và bộ phận quản lý. Mình hỏi khi tính thuế tndn tạm tính thì lương kỹ thuật tháng 6 hạch toán vào 154 hay 642, và có được đưa lương kỹ thuật vào làm giá vốn cho công trình tháng 5 không nhỉ. Và trong quý 4 công ty cũng không có công trình nào cả, thì lương bộ phận kỹ thuật sẽ được hạch toán như thế nào. Ai biết tư vấn hộ mình cái, Thanks

Chả biết bạn tư vấn cái gì? kỹ thuật là kỹ thuật gì? Cơ cấu phân công công việc như thế nào để tư vấn?
Đơn giản để suy nghĩ về giá vốn: cái chi phí nào tạo nên doanh thu đó thì đó là giá vốn

H

hieu.lequoc

Guest
Ðề: Re: Hỏi về giá vốn công ty tư vấn

Theo mình, trong tháng 5 tất cả các khoản chi phí phát sinh sinh quan đến việc tạo ra doanh thu thì đưa vào giá vốn hết ( vd lương của NV hỗ trợ kỹ thuật, ...) .TRong tháng 6 , do ko có hợp đồng nào nhưng lương vẫn phải trả cho bộ phận hỗ trợ kỹ thuật .Vì ko tạo ra doanh thu nên ko đc hạch toán vào giá vốn ( theo nguyên tắc phù hợp) nên Khoản cp này bạn đưa vào tk 642 thì hợp lý hơn.
Thân !

Theo mình, trong tháng 5 tất cả các khoản chi phí phát sinh liên quan đến việc tạo ra doanh thu thì đưa vào giá vốn hết ( vd lương của NV hỗ trợ kỹ thuật, ...) .Trong tháng 6 , do không có hợp đồng nào nhưng lương vẫn phải trả cho bộ phận hỗ trợ kỹ thuật .Vì ko tạo ra doanh thu nên ko đc hạch toán vào giá vốn ( theo nguyên tắc phù hợp) nên Khoản cp này bạn đưa vào tk 642 thì hợp lý hơn.
Thân !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA