Phiếu xuất kho tiếng Anh dịch là gì?

• Thread starter netoholic123
  • Ngày gửi
N

netoholic123

Guest
24/6/06
10
0
0
Cần Thơ
Chào các bác,

Các bác làm ơn cho em hỏi 1 câu hơi bị "chuối" một chút: Phiếu xuất kho tiếng Anh dịch ra làm sao???

Mong các bác tha thứ cho cái sự "chuối" của em nhé. Em biết kiến thức em còn tệ, cần phải học nhiều lắm.

Xin chân thành cám ơn các bác.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Shipment or good issue document.

Bạn hỏi thế ko có gì là chuối đâu. Cái gì cũng phải học hỏi mà. Ko biết mà lại ko đi hỏi mới là sợ. Tớ nhiều khi viết sai từ khi thiết kế, về sau sửa ốm đòn vì chuyện viết sai đó.

• Like
Reactions: anhvu130
N

netoholic123

Guest
24/6/06
10
0
0
Cần Thơ
Chân thành cám ơn bạn hai2hai đã dành thời gian trả lời cho mình nhé.

Bạn nè, nói bạn đừng cười nhé, mình có TOEFL 503 rồi đấy. Tuy nhiên Phiếu xuất kho dịch như thế nào thì mình thực sự...tịt.

Bạn nói dịch là:

Shipment or good issue document

Theo mình, có điều gì đó k0 ổn bạn ạ. Ship là con tàu. Shipment là vận chuyển bằng tàu. Còn Goods issue document (good có s) nghe cũng có lý lắm, nhưng hình như nó k0 phải là thuật ngữ kế toán.

Có bán nào còn từ nào khác k0 vậy? Có ai biết thuật ngữ TALLY-OUT k0???? Dịch Phiếu xuất kho là Tally-out được k0????

Ai biết làm ơn dịch dùm vớiiiiiiiiiiiiiiii.

Many thanks.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Mình cũng biết từ tally-out (trước kia đã định dùng khi thiết kế Database nhưng sau đó phải thay bằng từ shipments cho chuẩn và đúng theo quy trình) nhưng vì đọc rất nhiều sách kế toán, erp bằng tiếng anh nhưng hầu như không có sách hay hệ thống phần mềm lớn nào thấy họ dùng từ đó.

Definition of shipment (noun)
form plural: shipments
sending of cargo or freight; cargo or freight that is transported

for more info about shipment, just google: define:shipment
http://en.wikipedia.org/wiki/Shipment

Khi hàng xuất kho họ thường dùng:

... when they shipped goods to their own warehouses...

...The goods will be manufactured and shipped on January 1, 2000, just in time for the major bowl games later that day

...Because sales and accounts receivable are recorded when goods are shipped, making shipments closer to a quarter’s close increases the accounts receivable balance on the balance sheet date.

Quoted from Financial Accounting (Mcgraw-Hill)

Để bạn dễ hình dung hơn về những gì liên quan đến Inventory management, Supply Chain Management, mời bạn tham khảo: http://www.compiere.org/functionality/scm.html

hoặc bạn có thể biết cái shipment/receipt nó nằm đâu trong quy trình mua hàng:
http://www.compiere.org/functionality/rtp.html

Nói chung, cũng tùy từng tình huống mà người ta dùng 1 số từ cho phù hợp. Ví dụ Delivery note có thể gọi là phiếu giao hàng nhưng nếu dùng phiếu xuất kho làm phiếu giao hàng thì cũng được (Trong SAP thì tách biệt hoàn toàn).

Những gì sau đây thông thường liên quan đến Inventory Control:

If you are using item tracking characteristics (lot control, ****** control, bin
control, etc.), you will interact with them throughout the system whenever
inventory is allocated or stock balances are affected. In this chapter we will
review how tracking characteristics interact with the following screens and
reports:
• Stock Items (incl. Nhập/Xuất)
• Inventory Adjustments
• Stock Transfer
• Batch Stock Transfer
• Stock Counts
• Characteristic Availability
• Order Picking
• Job Issues & Receipts
• Purchase Receipts
• Transaction Reports

Cheers!

Sửa lần cuối:
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Tuanktcdcn nói:
DELIVERY NOTE -Phiếu Xuất
RECEIPT NOTE - Phiếu Nhập

bên em cũng dùng Delivery Note = Phiếu Giao hàng, Receipt Note = Biên nhận. 2 phiếu này dùng để xác nhận lại việc giao hàng và nhận hàng với khách, đồng thời cũng mang ý nghĩa kế toán như phiếu xuất kho, nhập kho.

Tally-out: dùng trong thống kê nhiều hơn là dùng trong kế toán

N

netoholic123

Guest
24/6/06
10
0
0
Cần Thơ
@hai2hai: Một lần nữa, chân thành cám ơn bạn đã dành thời gian giải thích rất cặn kẽ cho mình.

@Tuanktcdcn, vitconlonton: Mình cũng cám ơn hai bạn nhiều heng.

Mình đọc reply của các bạn giống như là "buồn ngủ gặp...phòng máy lạnh vậy :D Giá mà mình ở Hà Nội, nhất định mình sẽ sms kéo các bạn đi nhậu với mình để đền ơn roài.

Quay lại vấn đề, thoạt đầu mình cũng đã nghĩ đến từ Delivery, nhưng gạt đi ngay vì theo mình, delivery nghiêng về nghĩa giao hàng đến end-user, nghĩa là end-user ký nhận trong đó. Còn ý của mình k0 phải thế. Phiếu xuất kho thường không có end-user ký nhận (nếu ký được thì tốt) mà là tài xế hoặc người giao hàng ký nhận rồi mang đi cho end-user. Tuy nhiên đây chỉ là ý kiến riêng của mình.

Hôm nay mình đã tìm ra cụm từ này và hơi bị hài lòng vì nó khá đơn giản và dễ hiểu: Material Issue Document !!!! Đây là cụm từ chỉ Phiểu xuất kho đang dùng ở đơn vị mình - Một công ty bia 100% vốn nước ngoài.

Anyway, chân thành cám ơn các bạn đã dành thời gian trả lời cho mình, đặc biệt là hai2hai nhé. Nhờ bạn mà mình biết thêm một nghĩa nữa của từ shipment đấy.

Chúc các bạn ăn Tết dzui dzẻ nhé :beernow:

Sửa lần cuối:
G

gaucon

Trung cấp
10/7/04
191
0
0
Hôm nay mình đã tìm ra cụm từ này và hơi bị hài lòng vì nó khá đơn giản và dễ hiểu: Material Issue Document !!!! Đây là cụm từ chỉ Phiểu xuất kho đang dùng ở đơn vị mình - Một công ty bia 100% vốn nước ngoài.

Thế bạn dùng cụm từ này sếp của bạn (hoặc phía nước ngoài) có hiểu không? Về bản chất thì phiếu xuất kho phải có chữ ký của người nhận hàng, vậy công ty của bạn làm thế nào để kiểm soát được khách hàng đã nhận hàng hay chưa, nếu đã nhận thì nhận khi nào ...? nếu không dùng Delivery Note?

V

vikamex

Sơ cấp
27/10/11
23
0
1
39
Ha Noi - Viet Nam
Ðề: Phiếu xuất kho tiếng Anh dịch là gì???

Bên tớ dùng là :
Stock receipt (note) : Phiếu nhập
Stock issue (note) : Phiếu xuất
Xuất hàng xong còn có biên bản bàn giao ( delivery note)
Tớ thấy sếp tớ nói ở nước ngoài họ không dùng mấy cái này lắm, họ có : packing list thay cho phiếu xuất. ^_^
Tuỳ mỗi công ty một cách khác nhau thì phải

L

Lê Thị Diễm Ly

Guest
5/5/15
1
0
1
31
vikamex ơi, cho mình hỏi ngu xí ví ít khi đụng tới xuất nhập khẩu, cho mình hỏi shipping list dùng làm chứng từ nhập kho được ko, bên mình dùng shipping list là phiếu xuất kho nhưng phiếu nhập thì ko tìm hiểu được, mình nghĩ họ dùng shipping list để xuất kho thì shipping list trong bộ tờ khai hải quan chắc dùng làm chứng từ nhập kho được nhỉ???

ptnthuy93

ptnthuy93

Cao cấp
17/9/15
359
31
28
31
delivery note bạn nhé/

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference