Mỗi tuần một chuyên đề

Thắc mắc về lách luật tính công ngày lễ

• Thread starter pmhuyvn
  • Ngày gửi
P

pmhuyvn

Guest
9/11/10
4
0
0
36
nha trang
Ðề: Thắc mắc về lách luật tính công ngày lễ

Em có post câu hỏi trong thread cũ của 1 bác có tiêu đề "cách tính công ngày lễ" nhưng sợ k hợp nội dung nên e viết thread mới cho mọi người dễ giúp em
Cho e hỏi dn e đang làm việc áp dụng pp tính công ntnay là đúng luật k ah:
Vd: anh em nhân viên làm việc dịch vụ khách sạn vào tháng 4,có 4ngay Cn,2 ngày nghỉ lễ hưởng nguyên lương.Nv tăng ca vào cả hai ngày nghỉ trên.

Theo cty tính: công tiêu chuẩn 26 ngày công(24 công thực tế+ 2 ngày lễ có lương),làm thêm 1 ngay lễ thì công thành 2công,ta có: 26+4=30 (công)

Theo như luật quy định ngày tăng ca vào dịp lễ tính tối thiểu 300%,vậy 1 ngày lễ làm thêm được tính là 3 ngày công,còn tháng làm việc vẫn phải được tính đủ 26 công đúng k ah????vậy lẽ ra doanh nghiệp phải tính là : 26+ 6=32 (công) là mới đúng luật hay là sai,mong các achi hướng dẫn giúp thắc mắc nhỏ của e ah

E có nêu bức xúc này cho phòng nhân sự thì đc trả lời là chỉ đạo của cấp trên hướng dẫn ngày lễ đã đc trả tiền dù k phải làm việc do đó đi làm vào ngày lễ chỉ nhân 2 lên,cộng lại tức là đủ 3 công,còn không thích muốn ý kién thì đi mà kiện củ khoai(mà thật,cty e nó gốc lớn lắm) :((
Mình thấp cổ bé họng dân đen chứ k có tiền đi học như các bác ấy nên nhờ mọi người có kinh nghiệm hiểu biết luật giải thích cho e cách tính vậy là có trái với luật k ah

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pmhuyvn

Guest
9/11/10
4
0
0
36
nha trang

K ai có thể giúp mình ah???

V

vitbauchanhche

Trung cấp
7/4/08
91
1
8
50
TP. HCM

Bạn ơi, lương tháng 04 của bạn bao gồm:

24 ngày công bình thường
2 ngày lễ x 300% = 6 ngày

Như vậy tổng ngày công trong tháng 4 của bạn là 30 ngày => công ty của bạn đã tính đúng rồi nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA