Hạch toán thuế nhập khẩu

• Thread starter duychung
  • Ngày gửi
D

duychung

Guest
31/10/06
25
0
0
Chào webketoan.
-Ngày 5/8/06 Cty trích từ tài khoản tiền gửi ngân hàng thanh toán cho khách hàng nước ngoài là 1.380usd, tỷ giá: 16020
-Ngày 24/8/06 kê tờ khai hải quan:
FOB:1.230usd,F: 636.58; tỷ giá : 15973
Qui đổi(trên tờ khai): Trị giá tính thuế: 29814882, Thuế NK:8944465,Thuế GTGT:3875935
Các khoản đã nọp bằng tiền mặt: Lệ phí hải quan: 12.000;Thuế NK,GTGT;Phí B.B+D.O:360000(đã có GTGT); cước Air nhập: 10257500; x­ử lý lưu kho: 138600.
Phí B.B+D.O;Cưốc Air nhập là gì, hạch toán ntn?; ngân hàng tt 1.380 nhưng tờ khai co1.230 chênh lệch 150usd.
Nhờ các bạn hạch toán cụ thể giúp mình với
Mình cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen_an

Sơ cấp
2/3/07
12
0
1
Tp.HCM
công ty bạn thanh toán bằng gì TTR hay LC

D

duychung

Guest
31/10/06
25
0
0
Mình thanh toán TTR

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Chào webketoan.
-Ngày 5/8/06 Cty trích từ tài khoản tiền gửi ngân hàng thanh toán cho khách hàng nước ngoài là 1.380usd, tỷ giá: 16020
-Ngày 24/8/06 kê tờ khai hải quan:
FOB:1.230usd,F: 636.58; tỷ giá : 15973
Qui đổi(trên tờ khai): Trị giá tính thuế: 29814882, Thuế NK:8944465,Thuế GTGT:3875935
Các khoản đã nọp bằng tiền mặt: Lệ phí hải quan: 12.000;Thuế NK,GTGT;Phí B.B+D.O:360000(đã có GTGT); cước Air nhập: 10257500; x­ử lý lưu kho: 138600.
Phí B.B+D.O;Cưốc Air nhập là gì, hạch toán ntn?; ngân hàng tt 1.380 nhưng tờ khai co1.230 chênh lệch 150usd.
Nhờ các bạn hạch toán cụ thể giúp mình với
Mình cảm ơn

Giá mua trong hợp đồng: 1380 là giá gì? FOB, CIF, CNF hay exwork??? Coi lại bộ hồ sơ chuyển tiền nhé.
Cước air nhập là chi phí vận chuyển hàng bằng đường hàng không. Hạch toán vào luôn giá nhập kho (152, 156)

D

duychung

Guest
31/10/06
25
0
0
Trên giấy chuyển tiền không ghi giá gì cả mà chỉ ghi như trên. Các bạn xem lại và giúp mình vớiiiiii. Thanks
Phí B.B+D.O là gì và hạch toán ntn?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Trên giấy chuyển tiền không ghi giá gì cả mà chỉ ghi như trên. Các bạn xem lại và giúp mình vớiiiiii. Thanks

Giấy chuyển tiền không ghi giá nhưng trên hợp đồng mua hàng dùng để chuyển tiền (có đóng dấu của Ngân hàng) có ghi giá gì. theo suy luận từ dữ liệu bạn cung cấp thì giá chuyển tiền ngân hàng cũng là giá FOB.

Phí BB + phí DO là phí lao vụ, đại lý vận chuyển cũng hạch toán vào giá nhập kho (156, 152)

Bạn nên đối chiếu lại 2 bộ hồ sơ: 1 bộ là hồ sơ chuyển tiền (contract, profoma invoice nếu có) + 1bộ là hồ sơ mở tờ khai (contract, invoice) để xem chênh lệch 150 phát sinh do đâu thì mới xử lý cụ thể đuợc.

D

duychung

Guest
31/10/06
25
0
0
150usd là phí thông quan(customs EXP),1380usd là FOB

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
150usd là phí thông quan(customs EXP),1380usd là FOB

ồ mình đã hiểu rồi. Vậy là bên làm thủ tục nhập khẩu đã khai thiếu số tiền này (150USD) vào trong tờ khai hải quan
Hạch toán như sau:

Khi chuyển tiền: NỢ 331 Có 112 : 1380 x 16020

Khi hàng về:
- Nợ 156 (hoặc 152) Có 331: 1380 x 16020
- Nợ 156 (hoặc 152) Có 3333: thuế nhập khẩu 8944465
- Nợ 1331 Có 33312: Thuế GTGT hàng nhập khẩu 3875935
- Nợ 156 (h 152) Có 111: Lệ phí hải quan 12.000 + Phí B.B+D.O:360000/1.1 + cước Air nhập: 10257500 + x­ử lý lưu kho: 138600/1.1.
- Nợ 1331 Có 111: thuế GTGT phí BB, DO, xử lý lưu kho
- Nợ 3333, 33312 có 111: thuế NK và GTGT hàng nhập

---> lờ luôn cái chênh lệch 150usd lun đi :wall:

B

bonghongxanh

Guest
4/6/07
8
0
0
HANOI
Rất vui mừng trở thành thành viên của webketoan
XIN các bạn chỉ giáo giúp mình một số kinh nghiệm về xuất nhập khẩu vơi:
Công ty mình đang chuẩn bị nhập một lô hàng từ TQ
nhưng do có người nhà ở bên đó nhận làm thủ tục nhập hàng cho với thuế suất ưu đãi là 0%.bình thường mặt hàng đó có thuế suất là 5%.Khi thanh toán tiền thì mình lại chuyển tiền trực tiếp vào tk của người quen của công ty để thanh toán trực tiếp cho bên bán.
CHO MÌNH HỎI LÀ: KHI MÌNH NHẬP HÀNG VỀ SỐ TIỀN MUA HÀNG PHẢI ĐỊNH KHOẢN NHƯ THẾ NÀO.VÌ BÌNH THƯỜNG KHI NHẬP HÀNG BỌN MÌNH THỪONG MỞ L/C QUA NGÂN HÀNG,còn lần này nhờ người thanh toán trực tiếp cho khách hàng.

Vì công việc bận nên mình ít khi lên diễn đàn được nếu ai có kinh nghiệm về xuất nhập khẩu và kế toán xuất nhập khẩu xin giúp đỡ cho mình với !Mình mới làm ở lĩnh vực này mà lại phải kiêm tất công việc từ A->Z mà vốn tiếng Anh lại kém quá nên mong các bạn chỉ giáo giúp kinh nghiệm về thủ tục hải quan ,hợp đồng bảo hiểm ,hợp đồng thuê tàu , đàm phán hợp đồng .....Có gì hãy gửi vào email cho mình nhé: Bonghongxanh150706@yahoo.com
Rất mong sự hồi âm sớm từ các bạn.
xin cảm ơn trước nhé!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Rất vui mừng trở thành thành viên của webketoan
XIN các bạn chỉ giáo giúp mình một số kinh nghiệm về xuất nhập khẩu vơi:
Công ty mình đang chuẩn bị nhập một lô hàng từ TQ
nhưng do có người nhà ở bên đó nhận làm thủ tục nhập hàng cho với thuế suất ưu đãi là 0%.bình thường mặt hàng đó có thuế suất là 5%.Khi thanh toán tiền thì mình lại chuyển tiền trực tiếp vào tk của người quen của công ty để thanh toán trực tiếp cho bên bán.
CHO MÌNH HỎI LÀ: KHI MÌNH NHẬP HÀNG VỀ SỐ TIỀN MUA HÀNG PHẢI ĐỊNH KHOẢN NHƯ THẾ NÀO.VÌ BÌNH THƯỜNG KHI NHẬP HÀNG BỌN MÌNH THỪONG MỞ L/C QUA NGÂN HÀNG,còn lần này nhờ người thanh toán trực tiếp cho khách hàng.

bạn chuyển tiền cho người quen bằng cách nào? chuyển qua ngân hàng hay đưa tiền mặt??? Nếu chuyến qua ngân hàng thì bộ hồ sơ chuyển tiền bạn ghi chuyển cho cái gì. Nếu chuyển qua ngân hàng thì có thể xử lý được. Nếu bạn chuyển cho người quen bằng tiền mặt thì số tiền mua hàng đó đã vi phạm Pháp lệnh quản lý ngoại hối.

B

bonghongxanh

Guest
4/6/07
8
0
0
HANOI
Mình định chuyển trực tiếp không qua ngân hàng. nếu chuyển tiền qua ngân hàng vào tài khoản của người quen thì mình phải làm những thủ tục gì.Bởi vì mình vẫn chưa chuyển nếu có thể vẫn thay đổi được.
Trên hợp đồng được ký kết giữa hai công ty có cần phải ghi là thanh toán trực tiếp bằng tiền mặt không.
Thủ tục làm thế nào.
Mong các bạn giúp mình với.

M

mailiendang

Guest
11/6/07
7
0
0
hanoi
Hạch toán hàng Nhập khẩu

Mình cũng rất quan tâm vấn đề XNK này. Trường hợp của mình khá rắc rối mà mình thì mới làm về XNK. Xin mọi người chỉ giúp là mình làm ntn, có bị sai ko nhé. Cảm ơn rất nhiều.
Bên mình nhập mấy lô hàng- trả tiền trước từ 2006 rồi, nhưng đến đầu T12 hàng mới về
(xin nói rõ thêm là hợp đồng mua hàng bên mình quy định ntn:
- phải cam kết mua 1 lô hàng lớn - gồm 10 cont hàng (để được giá rẻ)
- chuyển tiền trả dần cho cả lôhàng đó
- Lấy hàng dần theo từng cont (hoặc 2-3 cont)
- trừ dần số tiền lấy hàng vào số tiền đã trả nhưng lúc nào cũng phải để dư lại khoảng 4000 USD đặt cọc là sẽ lấy hàng tiếp.
- Đến nay vẫn còn 3 cont chưa nhập.
Mình có mấy vấn đề ntn:
1- hàng về kê trên TKHQ là 27/11 và 9/12/06 (mất thêm 3-5 ngày vận chuyển nữa), nhưng đến đầu T2 mình mới kê khai thuế (trên tờ khai của T1)
2- Tiền đã chuyển qua NH nhiều lần- mỗi lần 1 tỷ giá khác nhau. Hàng về HQ áp tỷ giá của ngày hôm đó. Ngoài ra hàng về cũng thành nhiều lần. Chênh lệch tỷ giá đó phải làm ntn.
3- Việc chuyển tiền như trong hợp đồng nói trên có vi phạm quy định về chuyển tiền ra nước ngoài ko- Nếu được thì cho mình cái Quy định đó thì càng tốt- vì chắc mình còn phải theo vụ này dài dài.
Cảm ơn các bạn rất nhiều- Mong được chỉ bảo
hòm thư của mình: mailien164@yahoo.com

B

bikini

User đã bị cấm truy cập
14/12/06
50
0
0
bờ biển
Mình định chuyển trực tiếp không qua ngân hàng. nếu chuyển tiền qua ngân hàng vào tài khoản của người quen thì mình phải làm những thủ tục gì.Bởi vì mình vẫn chưa chuyển nếu có thể vẫn thay đổi được.
Trên hợp đồng được ký kết giữa hai công ty có cần phải ghi là thanh toán trực tiếp bằng tiền mặt không.
Thủ tục làm thế nào.
Mong các bạn giúp mình với.

Thứ 1: bạn không thể trả tiền hàng nhập khẩu bẳng tiền mặt hay chuyển không qua ngân hàng...Pháp lệnh quản lý ngoại hối kông cho phép điều đó.
Thứ 2: vấn đề thanh toán và thuế nhập khẩu 0% hay 5% thì không dính tới nhau cả.
Thứ 3: nếu bạn muốn nhờ người quen thanh toán giùm cho bạn thì trong hợp đồng mua hàng bạn có thể ghi tài khoản chuyển tiền là tài khoản của người quen của bạn sau đó lên ngân hàng làm thủ tục chuyển tiền vào tài khoản người quen của bạn.

B

bonghongxanh

Guest
4/6/07
8
0
0
HANOI
cám Ơn bạn BINIKI nhé.
Nhưng cho mình hỏi thêm một chút nữa.Nếu mình mở TKNH sau đó chuyển tiền cho người quen tại TQ thông qua tài khoản này.thì liệu sau này cơ quan thuế có chấp nhận không.Có nhất thiết phải ghi trong hợp đồng tên TK của người quen của mình không.Nếu ghi trong hợp đồng là thanh toán bằng TTR có được không.

B

bonghongxanh

Guest
4/6/07
8
0
0
HANOI
Mong Các Bạn Nào Có Kinh Nghiệm Làm Kế Toán Về Xuât Nhập Khẩu Giúp đỡ Và Chia Sẻ Kinh Nghiệm Cho Mình Với Mình đang Cần Gấp .

B

bikini

User đã bị cấm truy cập
14/12/06
50
0
0
bờ biển
cám Ơn bạn BINIKI nhé.
Nhưng cho mình hỏi thêm một chút nữa.Nếu mình mở TKNH sau đó chuyển tiền cho người quen tại TQ thông qua tài khoản này.thì liệu sau này cơ quan thuế có chấp nhận không.Có nhất thiết phải ghi trong hợp đồng tên TK của người quen của mình không.Nếu ghi trong hợp đồng là thanh toán bằng TTR có được không.

TKNH mà bạn định mở là TK của công ty hay của cá nhân vậy bạn. Nếu của công ty để trả tiền hàng thì ok, nếu của cá nhân thì việc chuyển tiền cho người quen tại TQ là vô cùng khó khăn và thuế sẽ không chấp nhận số tiền này. nếu trong HD không ghi tài khoản của người quen của bạn thì làm sao ngân hàng cho bạn chuyển tiền đến họ? trong hợp đồng thanh toán ghi bằng thanh toán TTR thì không có gì sai hết

B

bonghongxanh

Guest
4/6/07
8
0
0
HANOI
Rất cám ơn bạn BIKINI
Bây giờ thì mình đã hiểu phải làm thế nào rồi.
May quá nhờ có bạn giúp không thì mình không biết thuyết phục xếp thế nào .
Xếp mình thì lại cứ thích chuyển tiền trực tiếp cơ.Vì người bên TQ là bạn của xếp mà.Nhưng mà tớ đã thuyết phục xếp làm theo ý của tớ.
Nếu còn vướng mắc gì tớ sẽ Post bài mong các bạn giúp đỡ nhé

Q

qua_xoai

Guest
12/6/06
5
0
0
44
Hanoi
Cho em hỏi là có phải kê khai giá trị của cả lô hàng ko hay chỉ cần 5% thuế GTGT thôi ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA