Hạch toán thuế nhập khẩu

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 19
12,077 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của duychung
    Post Thanks / Like
    duychung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Hạch toán thuế nhập khẩu

Chào webketoan.
    -Ngày 5/8/06 Cty trích từ tài khoản tiền gửi ngân hàng thanh toán cho khách hàng nước ngoài là 1.380usd, tỷ giá: 16020
    -Ngày 24/8/06 kê tờ khai hải quan:
    FOB:1.230usd,F: 636.58; tỷ giá : 15973
    Qui đổi(trên tờ khai): Trị giá tính thuế: 29814882, Thuế NK:8944465,Thuế GTGT:3875935
    Các khoản đã nọp bằng tiền mặt: Lệ phí hải quan: 12.000;Thuế NK,GTGT;Phí B.B+D.O:360000(đã có GTGT); cước Air nhập: 10257500; x­ử lý lưu kho: 138600.
    Phí B.B+D.O;Cưốc Air nhập là gì, hạch toán ntn?; ngân hàng tt 1.380 nhưng tờ khai co1.230 chênh lệch 150usd.
    Nhờ các bạn hạch toán cụ thể giúp mình với
    Mình cảm ơn

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo

3. Thành viên Hình đại diện của nguyen_an
    Địa chỉ
    Tp.HCM
    Post Thanks / Like
    nguyen_an vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    công ty bạn thanh toán bằng gì TTR hay LC

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của duychung
    Post Thanks / Like
    Mình thanh toán TTR

5. Thành viên Hình đại diện của vitconlonton
    Địa chỉ
    đâu đó ngoài webketoan
    Post Thanks / Like
    vitconlonton vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi duychung Xem bài
    Chào webketoan.
    -Ngày 5/8/06 Cty trích từ tài khoản tiền gửi ngân hàng thanh toán cho khách hàng nước ngoài là 1.380usd, tỷ giá: 16020
    -Ngày 24/8/06 kê tờ khai hải quan:
    FOB:1.230usd,F: 636.58; tỷ giá : 15973
    Qui đổi(trên tờ khai): Trị giá tính thuế: 29814882, Thuế NK:8944465,Thuế GTGT:3875935
    Các khoản đã nọp bằng tiền mặt: Lệ phí hải quan: 12.000;Thuế NK,GTGT;Phí B.B+D.O:360000(đã có GTGT); cước Air nhập: 10257500; x­ử lý lưu kho: 138600.
    Phí B.B+D.O;Cưốc Air nhập là gì, hạch toán ntn?; ngân hàng tt 1.380 nhưng tờ khai co1.230 chênh lệch 150usd.
    Nhờ các bạn hạch toán cụ thể giúp mình với
    Mình cảm ơn

Giá mua trong hợp đồng: 1380 là giá gì? FOB, CIF, CNF hay exwork??? Coi lại bộ hồ sơ chuyển tiền nhé.
    Cước air nhập là chi phí vận chuyển hàng bằng đường hàng không. Hạch toán vào luôn giá nhập kho (152, 156)
    [SIGPIC][/SIGPIC][COLOR="DarkOrange"][SIZE="7"]Cạp [/SIZE][SIZE="6"]cáp[/SIZE] [SIZE="5"]cạp[/SIZE] [SIZE="4"]cạp[/SIZE][/COLOR]
    [COLOR="Blue"][U][B][I][CENTER] [url]www.xungquanhta.com[/url] [/CENTER]
    [/I][/B][/U][/COLOR]

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của duychung
    Post Thanks / Like
    Trên giấy chuyển tiền không ghi giá gì cả mà chỉ ghi như trên. Các bạn xem lại và giúp mình vớiiiiii. Thanks
    Phí B.B+D.O là gì và hạch toán ntn?
    thay đổi nội dung bởi: Nguyen Tu Anh, ngày 16-03-2007 lúc 22:23

7. Thành viên Hình đại diện của vitconlonton
    Địa chỉ
    đâu đó ngoài webketoan
    Post Thanks / Like
    Trên giấy chuyển tiền không ghi giá gì cả mà chỉ ghi như trên. Các bạn xem lại và giúp mình vớiiiiii. Thanks
    Giấy chuyển tiền không ghi giá nhưng trên hợp đồng mua hàng dùng để chuyển tiền (có đóng dấu của Ngân hàng) có ghi giá gì. theo suy luận từ dữ liệu bạn cung cấp thì giá chuyển tiền ngân hàng cũng là giá FOB.

Phí BB + phí DO là phí lao vụ, đại lý vận chuyển cũng hạch toán vào giá nhập kho (156, 152)

Bạn nên đối chiếu lại 2 bộ hồ sơ: 1 bộ là hồ sơ chuyển tiền (contract, profoma invoice nếu có) + 1bộ là hồ sơ mở tờ khai (contract, invoice) để xem chênh lệch 150 phát sinh do đâu thì mới xử lý cụ thể đuợc.
    [SIGPIC][/SIGPIC][COLOR="DarkOrange"][SIZE="7"]Cạp [/SIZE][SIZE="6"]cáp[/SIZE] [SIZE="5"]cạp[/SIZE] [SIZE="4"]cạp[/SIZE][/COLOR]
    [/I][/B][/U][/COLOR]

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của duychung
    Post Thanks / Like
    150usd là phí thông quan(customs EXP),1380usd là FOB

9. Thành viên Hình đại diện của vitconlonton
    Địa chỉ
    đâu đó ngoài webketoan
    Post Thanks / Like
    150usd là phí thông quan(customs EXP),1380usd là FOB
    ồ mình đã hiểu rồi. Vậy là bên làm thủ tục nhập khẩu đã khai thiếu số tiền này (150USD) vào trong tờ khai hải quan
    Hạch toán như sau:

Khi chuyển tiền: NỢ 331 Có 112 : 1380 x 16020

Khi hàng về:
    - Nợ 156 (hoặc 152) Có 331: 1380 x 16020
    - Nợ 156 (hoặc 152) Có 3333: thuế nhập khẩu 8944465
    - Nợ 1331 Có 33312: Thuế GTGT hàng nhập khẩu 3875935
    - Nợ 156 (h 152) Có 111: Lệ phí hải quan 12.000 + Phí B.B+D.O:360000/1.1 + cước Air nhập: 10257500 + x­ử lý lưu kho: 138600/1.1.
    - Nợ 1331 Có 111: thuế GTGT phí BB, DO, xử lý lưu kho
    - Nợ 3333, 33312 có 111: thuế NK và GTGT hàng nhập

---> lờ luôn cái chênh lệch 150usd lun đi
    [/I][/B][/U][/COLOR]

10. Thành viên cấp trung Hình đại diện của bonghongxanh
    Địa chỉ
    HANOI
    Post Thanks / Like
    bonghongxanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Rất vui mừng trở thành thành viên của webketoan
    XIN các bạn chỉ giáo giúp mình một số kinh nghiệm về xuất nhập khẩu vơi:
    Công ty mình đang chuẩn bị nhập một lô hàng từ TQ
    nhưng do có người nhà ở bên đó nhận làm thủ tục nhập hàng cho với thuế suất ưu đãi là 0%.bình thường mặt hàng đó có thuế suất là 5%.Khi thanh toán tiền thì mình lại chuyển tiền trực tiếp vào tk của người quen của công ty để thanh toán trực tiếp cho bên bán.
    CHO MÌNH HỎI LÀ: KHI MÌNH NHẬP HÀNG VỀ SỐ TIỀN MUA HÀNG PHẢI ĐỊNH KHOẢN NHƯ THẾ NÀO.VÌ BÌNH THƯỜNG KHI NHẬP HÀNG BỌN MÌNH THỪONG MỞ L/C QUA NGÂN HÀNG,còn lần này nhờ người thanh toán trực tiếp cho khách hàng.

Vì công việc bận nên mình ít khi lên diễn đàn được nếu ai có kinh nghiệm về xuất nhập khẩu và kế toán xuất nhập khẩu xin giúp đỡ cho mình với !Mình mới làm ở lĩnh vực này mà lại phải kiêm tất công việc từ A->Z mà vốn tiếng Anh lại kém quá nên mong các bạn chỉ giáo giúp kinh nghiệm về thủ tục hải quan ,hợp đồng bảo hiểm ,hợp đồng thuê tàu , đàm phán hợp đồng .....Có gì hãy gửi vào email cho mình nhé: Bonghongxanh150706@yahoo.com
    Rất mong sự hồi âm sớm từ các bạn.
    xin cảm ơn trước nhé!
    thay đổi nội dung bởi: Nguyen Tu Anh, ngày 24-07-2007 lúc 22:06

11. Thành viên Hình đại diện của vitconlonton
    Địa chỉ
    đâu đó ngoài webketoan
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi bonghongxanh Xem bài
    Rất vui mừng trở thành thành viên của webketoan
    XIN các bạn chỉ giáo giúp mình một số kinh nghiệm về xuất nhập khẩu vơi:
    Công ty mình đang chuẩn bị nhập một lô hàng từ TQ
    nhưng do có người nhà ở bên đó nhận làm thủ tục nhập hàng cho với thuế suất ưu đãi là 0%.bình thường mặt hàng đó có thuế suất là 5%.Khi thanh toán tiền thì mình lại chuyển tiền trực tiếp vào tk của người quen của công ty để thanh toán trực tiếp cho bên bán.
    CHO MÌNH HỎI LÀ: KHI MÌNH NHẬP HÀNG VỀ SỐ TIỀN MUA HÀNG PHẢI ĐỊNH KHOẢN NHƯ THẾ NÀO.VÌ BÌNH THƯỜNG KHI NHẬP HÀNG BỌN MÌNH THỪONG MỞ L/C QUA NGÂN HÀNG,còn lần này nhờ người thanh toán trực tiếp cho khách hàng.
    bạn chuyển tiền cho người quen bằng cách nào? chuyển qua ngân hàng hay đưa tiền mặt??? Nếu chuyến qua ngân hàng thì bộ hồ sơ chuyển tiền bạn ghi chuyển cho cái gì. Nếu chuyển qua ngân hàng thì có thể xử lý được. Nếu bạn chuyển cho người quen bằng tiền mặt thì số tiền mua hàng đó đã vi phạm Pháp lệnh quản lý ngoại hối.
    [/I][/B][/U][/COLOR]