Chuyển khoản thanh toán khi công ty đã đóng cửa

• Thread starter hoanghanhna
  • Ngày gửi
H

hoanghanhna

Trung cấp
2/10/12
121
3
0
34
từ liêm hà nội
Các anh, chị trên diễn đàn giúp em vấn đề này với ạ.
Cty em t2/2012 có mua hàng của 1 cty trị giá lô hàng là 51trieu. Hóa đơn mua hàng trên thực tế đã thanh toán bằng tiền mặt nhưng trên giấy tờ cty em vẫn chưa chuyển khoản trả ng bán. Đến cuối năm cty em muốn chuyển khoản.cho hợp thức hóa chứng từ nhưng khi gọi điện cho ng bán thì họ nói cty họ đã đóng cửa đc nửa tháng rồi. Vậy giờ em phải xử lý HĐ này như thế nào khi HĐ đã kê khai thuế rồi. Các anh, chị chỉ giùm em trường hợp này được ko ạ? Em cảm ơn mị người nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vitbauchanhche

Trung cấp
7/4/08
91
1
8
50
TP. HCM
Ðề: Chuyển khoản thanh toán khi công ty đã đóng cửa

Trong trường hợp này bạn phải làm điều chỉnh giảm thuế GTGT của tờ hóa đơn này bằng mẫu 01/KHBS vì nếu binh bằng đường khác thì họ cũng không còn con dấu để đóng dấu lại giấy tờ cho bạn được.

H

hoanghanhna

Trung cấp
2/10/12
121
3
0
34
từ liêm hà nội

Nếu bên đó họ vẫn còn con dấu thì mình có thể hạch toán trả bằng tiền mặt nhưng chia thành 3 lần sau đó mình lấy phiếu thu bên họ đc ko bạn? Nếu như thế thì số thuế GTGT của HĐ đó mình có được khấu trừ nữa ko?(vì mình ko chuyển khoản thanh toán mà). Mình có hỏi 1 chị kế toán thì cchij ý mách mình làm như thế nhưng mình đang phân vân quá ko biết có cách nào tốt nhất ko nhỉ?

V

vunguyenhung

Trung cấp

. bạn đến NH C/k (chuyen tiền vào tk cty cũ của họ nhưng điều chỉnh tý ti là ổn ,nhu sai so .sai ten NH thì tk se bat lại) Nếu ko bạn làm DT NH cho chac .vì họ vẫn còn con dau. mục đích là để có chứng từ NH mà bạn. Thân! .

:wall:Nhờ tý đất hỏi các bạn :
tôi mới nhận làm kt cho cty khai thác tài nguyên.đất ,đá
kế toán trước viết: hd vận tải+gộp với đất
vì biểu thuế .tính thuế Tài Nguyên đất là 25.000 đ. này viết 60.000 đ .( hỏi mấy a thuế bảo ko được phải viết tách ra , nếu viết thì phải chịu nộp thuế là 60000*4%. thay vì 25000*4%) . tôi nói mấy anh thuế là thể hiện trên hợp đồng , thì máy anh bảo ko) ko biết bạn nào am biểu về lĩnh vực này xin chỉ giáo , hay có cao kiến gì ko? mình nge nói có công văn được phép viết gộp , miễn là có hd giải trình chứng minh. bạn nào có gửi cho mình xin .mình cảm ơn và hậu tạ .thanks.

Sửa lần cuối:
V

vitbauchanhche

Trung cấp
7/4/08
91
1
8
50
TP. HCM

Bạn ơi, thanh toán bằng tiền mặt thì không được khấu trừ thuế đâu bạn nhé. Luật quy định hóa đơn từ 20 triệu trở lên chứ không quy định mỗi lần thanh toán từ 20 triệu trở lên mới phải chuyển khoản, bạn đừng nhầm lẫn nhé.

V

vunguyenhung

Trung cấp

Vịt bau than mến vđ của minh bạn có cao kiến ji ko

V

Vinh Tit

Sơ cấp
22/10/08
44
0
0
Ha Noi

Nếu bên đó họ vẫn còn con dấu thì mình có thể hạch toán trả bằng tiền mặt nhưng chia thành 3 lần sau đó mình lấy phiếu thu bên họ đc ko bạn? Nếu như thế thì số thuế GTGT của HĐ đó mình có được khấu trừ nữa ko?(vì mình ko chuyển khoản thanh toán mà). Mình có hỏi 1 chị kế toán thì cchij ý mách mình làm như thế nhưng mình đang phân vân quá ko biết có cách nào tốt nhất ko nhỉ?

Không được đâu nhé, với hóa đơn trên 20tr là bắt buộc phải thanh toán chuyển khoản mới đủ điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA