Vốn đầu tư làm căn cứ tính thuế môn bài

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

kết quả từ 1 tới 6 trên 6
1,921 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của trangbui0712
    Địa chỉ
    Thái Bình
    Post Thanks / Like
    trangbui0712 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Vốn đầu tư làm căn cứ tính thuế môn bài

Đại gia đình webketoan ui,

Em có một câu hỏi mún nhờ cả nhà giúp đỡ ạ. Chả là công ty em là doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài. Trên giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của công ty em thì tổng vốn đầu tư là 18tỷ trong đó vốn góp của chủ sở hữu là 8tỷ, vốn vay là 10 tỷ. Công ty em mới thành lập hồi tháng 10/2012. Hồi đó em đã khai và nộp thuế môn bài theo vốn đăng ký là tổng vốn đầu tư (18tỷ) và nộp 1/2 mức thuế môn bài của cả năm (Bậc 1 là 3triệu, em nộp 1 nửa là 1 triệu rưỡi)
    Tuy nhiên hiện tại em đang chuẩn bị nộp thuế môn bài của năm 2013 mà có một thắc mắc là không biết cái vốn đầu tư làm căn cứ kê khai thuế môn bài là tổng vốn đầu tư như 18tỷ trên GCNĐT của em hay chỉ là vốn góp không bao gồm vốn vay (8tỷ) thôi. Em có gọi điện lên Phòng tuyên truyền hỗ trợ cục thuế Hà Nội thì anh trên đấy trả lời là chỉ tính trên vốn góp thôi vì vốn vay có thể mình vay mà cũng có thê không vay, phải căn cứ vào số vốn thực tế.
    Em đã hỏi anh Google tuy nhiên không tìm thấy cái công văn nào hướng dẫn cụ thể. Chuân bị nộp thuế mà em băn khoăn ko bít làm thế nào vì nếu chỉ tính trên số vốn thực góp thì bậc thuế môn bài của em thay đổi.

Các bác nào đã gặp trường hợp tương tự hoặc có công văn hướng dẫn nào thì chia sẻ giúp em với.

Thanks cả nhà nhìu nhìu!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của vitbauchanhche
    Địa chỉ
    TP. HCM
    Post Thanks / Like
    vitbauchanhche vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    09-01-2013, 12:17 #2
    Căn cứ vào điều 1 thông tư 42/2003 thì "Các tổ chức kinh tế nêu trên nộp thuế Môn bài căn cứ vào vốn đăng ký ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy phép đầu tư". Bạn tham khao thêm trong thông tư này nhé.
    Nhận tư vấn thuế - 0909262673

4. Thành viên Hình đại diện của trangbui0712
    Địa chỉ
    Thái Bình
    Post Thanks / Like
    12-01-2013, 21:53 #3
    Híc, mình cũng đã đọc TT 42/2003 nhìu lần rùi. Trên đó nói nếu là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì vốn đăng ký để tính thuế môn bài là vốn đầu tư.
    Mình thì vẫn nghĩ công ty mình sẽ đóng trên tổng vốn đầu tư (18tỷ) tuy nhiên hum bác ở cục thuế Hà Nội trả lời thế nên mình hơi băn khoăn và mới hỏi xem cả nhà có công văn nào hướng dẫn cụ thể không thì cho mình với

5. Thành viên cấp cao Hình đại diện của vitbauchanhche
    Địa chỉ
    TP. HCM
    Post Thanks / Like
    vitbauchanhche vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    13-01-2013, 18:14 #4
    vậy bạn nên làm công văn để các bác ấy trả lời chính thức rồi cứ thế mình thực hiện. Vì thực hiện theo lời của cục thuế thì mình sẽ nộp môn bài ít hơn nên cần phải có căn cứ cụ thể (công văn hỏi và trả lời).
    Nhận tư vấn thuế - 0909262673

6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của bobeodangyeu
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    bobeodangyeu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    15-01-2013, 15:52 #5
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi trangbui0712 Xem bài
    Đại gia đình webketoan ui,

Em có một câu hỏi mún nhờ cả nhà giúp đỡ ạ. Chả là công ty em là doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài. Trên giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của công ty em thì tổng vốn đầu tư là 18tỷ trong đó vốn góp của chủ sở hữu là 8tỷ, vốn vay là 10 tỷ. Công ty em mới thành lập hồi tháng 10/2012. Hồi đó em đã khai và nộp thuế môn bài theo vốn đăng ký là tổng vốn đầu tư (18tỷ) và nộp 1/2 mức thuế môn bài của cả năm (Bậc 1 là 3triệu, em nộp 1 nửa là 1 triệu rưỡi)
    Tuy nhiên hiện tại em đang chuẩn bị nộp thuế môn bài của năm 2013 mà có một thắc mắc là không biết cái vốn đầu tư làm căn cứ kê khai thuế môn bài là tổng vốn đầu tư như 18tỷ trên GCNĐT của em hay chỉ là vốn góp không bao gồm vốn vay (8tỷ) thôi. Em có gọi điện lên Phòng tuyên truyền hỗ trợ cục thuế Hà Nội thì anh trên đấy trả lời là chỉ tính trên vốn góp thôi vì vốn vay có thể mình vay mà cũng có thê không vay, phải căn cứ vào số vốn thực tế.
    Em đã hỏi anh Google tuy nhiên không tìm thấy cái công văn nào hướng dẫn cụ thể. Chuân bị nộp thuế mà em băn khoăn ko bít làm thế nào vì nếu chỉ tính trên số vốn thực góp thì bậc thuế môn bài của em thay đổi.
    Các bác nào đã gặp trường hợp tương tự hoặc có công văn hướng dẫn nào thì chia sẻ giúp em với.
    Thanks cả nhà nhìu nhìu!
    Bạn chắc vội quá không nhìn rõ Giấy Chứng nhận đầu tư của chính công ty mình.
    Công ty có vốn đầu tư nước ngoài cũng như công ty VN đều có mục Vốn điều lệ và bạn cần căn cứ trên số tiền ghi rõ ở mục này để nộp thuế. Việc nộp thuế môn bài chỉ dựa trên số vốn điều lệ doanh nghiệp khai báo trên Chứng nhận đầu tư/Đăng ký doanh nghiệp gần nhất, không lệ thuộc vào số vốn thực góp.
    Dịch vụ hỗ trợ doanh nghiệp - www.hale.com.vn
    ĐT: 04.6273.8033 - 091 206 3384
    Add: P.2104, Khu A, tòa nhà M3-M4, 91A Nguyễn Chí Thanh, HN

7. Thành viên Hình đại diện của trangbui0712
    Địa chỉ
    Thái Bình
    Post Thanks / Like
    28-01-2013, 17:03 #6
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi vitbauchanhche Xem bài
    vậy bạn nên làm công văn để các bác ấy trả lời chính thức rồi cứ thế mình thực hiện. Vì thực hiện theo lời của cục thuế thì mình sẽ nộp môn bài ít hơn nên cần phải có căn cứ cụ thể (công văn hỏi và trả lời).
    Mình cũng đã gửi công văn mà chưa thấy công văn trả lời vitbauchanhche à.

Trích nguyên văn Nguyên văn bởi bobeodangyeu Xem bài
    Bạn chắc vội quá không nhìn rõ Giấy Chứng nhận đầu tư của chính công ty mình.
    Công ty có vốn đầu tư nước ngoài cũng như công ty VN đều có mục Vốn điều lệ và bạn cần căn cứ trên số tiền ghi rõ ở mục này để nộp thuế. Việc nộp thuế môn bài chỉ dựa trên số vốn điều lệ doanh nghiệp khai báo trên Chứng nhận đầu tư/Đăng ký doanh nghiệp gần nhất, không lệ thuộc vào số vốn thực góp.
    Bạn bobeodangyeu ui, như thế thì quy định trong TT42/2003 rằng vốn đăng ký để đóng thuế môn bài của DN có vốn đầu tư nước ngoài là vốn đầu tư là không đúng à? Bạn có thể cho mình biết căn cứ vào đâu mà bạn nói DN có vốn đầu tư nước ngoài cũng dựa trên vốn điều lệ để tính thuế môn bài không nhé. Thanks bạn!