Thu tiền điện của các đối tác thuê MB tại đơn vụ sự nghiệp có thu hạch toán vào tài khoản nào ?

• Thread starter pig3003
  • Ngày gửi
P

pig3003

Sơ cấp
26/10/09
26
0
1
37
Đà Nẵng
Chào cả nhà
Cả nhà ơi cho mình hỏi với. Mọi năm mình thu tiền điện tiền nước của các đối tác thì mình hạch toán N511 có 661 vì (ko được đưa vô 531 vì 531 là thu HDDKDDDV). Bây giờ chừ mình muốn hạch toán vô 3318 được ko cả nhà ( Cái khó của mình là do mấy năm trước đã hạch toán vào N511 có 661 rồi nên cũng đang phân vân, mình muốn đưa vô 3381 để chi phí và nguồn thu của mình ko cao)
Giúp mình nhé cả nhà. Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Ðề: Hỏi về thu tiền điện của các đối tác thuê MB tại đơn vụ sự nghiệp có thu

Cái này có 2 quan điểm:
- Bạn có thể hạch toán vào Tk 5118 thu khác cho phần thu điện nước này và xuất phiếu thu nếu như bên thuê chỉ yêu cầu chứng từ là phiếu thu tiền
- Có thể hạch toán vào TK 531 và xuất hóa đơn vì thực chất đây là hoạt động SXKD thuê mặt bằng nên đúng là phải xuất hóa đơn và nộp thuế theo quy định
Bạn không hạch toán vào TK 3318 vì đây là tài khoản phải thu phải trả khác, chỉ hạch toán treo vào TK này khi nguồn thu không rõ nguyên nhân, tạm treo chênh lệch chờ xử lý. Đây là nguồn thu của đơn vị thì phải hạch toán vào nguồn thu như 2 cách đã nói trên

H

Hoang Le Binh

Guest
6/12/10
54
2
6
Hà Nội
Ðề: Thu tiền điện của các đối tác thuê MB tại đơn vụ sự nghiệp có thu hạch toán vào tài khoản nào ?

Xin chào các bạn, mình cũng xin cảm ơn ban SAA đã có những ý kiến đóng góp, giúp đỡ các thành viên để Kế Toán chúng ta học hỏi lẫn nhau được nhiều kinh nghiệm cho công việc.
Ở cơ quan mình có đặt in sổ y bạ để bán cho bệnh nhân, mình đang đưa vào 5118, và cũng đang nghĩ có nên đưa vào 3318 không vì khi thanh toán tiền thuê in sổ thì ghi Nợ 331/Có 112. Còn tiền cho thuê mặt bằng để trông xe, bán thuốc tân dược thì thanh tra sở về yêu cầu không được đưa vào 531 mà đưa vào 431 (Quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp), không biết như thế đã ổn chưa các bạn nhỉ. Xin ý kiến đóng góp của các cao thủ.Thanks

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Ðề: Thu tiền điện của các đối tác thuê MB tại đơn vụ sự nghiệp có thu hạch toán vào tài khoản nào ?

Các khoản thu trong đơn vị HCSN thông thường gồm 2 khoản:
- Thu phí lệ phí theo chức năng nhiệm vụ được giao, các khoản thu sự nghiệp
- Thu khác bao gồm: thu tiền lãi ngân hàng, thu lãi trái phiếu kỳ phiếu, thu khác ...
Khi thu tiền các đơn vị phải sử dụng chứng từ theo quy định đó là: biên lai thu tiền, phiếu thu hoặc hóa đơn
Đối với 2 TH trên, nếu các bạn hạch toán vào TK 3318, thì cuối kỳ bạn sẽ xử lý số dư ở TK 3318 này như thế nào ? đây cũng là 1 trong những nguồn thu của đơn vị, nếu không phản ánh qua tài khoải loại 5 thì các bạn có tập hợp thống kê được doanh thu từ các hoạt động này không ?
TH của bạn Hoang Le Binh:
Đây là nguồn thu của đơn vị nên có thể đưa vào TK 531 nếu đv tự chủ có chức năng hoạt động kinh doanh và cung cấp hóa đơn cho đối tác hoặc đưa vào TK 5118 - nguồn thu khác, cuối năm để xử lý.
Thanh tra Sở của bạn hướng dẫn như vậy có thể là hướng dẫn tắt, khi phát sinh nguồn thu thì trước tiên phải qua TK loại 5. Thu cho thuê mặt bằng giữ xe là 1 nguồn thu khác thì 1 là đưa vào TK 531-nộp thuế theo quy định, hoặc đưa vào TK 5118, cuối kỳ xử lý chênh lệch thu chi qua TK 421, từ TK 421 mới trích lập bổ sung quỹ hoặc chia thêm thu nhập cho CBVC (cái này tùy theo quy chế chi tiêu nội bộ của từng đơn vị - sẽ ghi rõ mức phân phối này trong quy chế)

P

pig3003

Sơ cấp
26/10/09
26
0
1
37
Đà Nẵng

Mình cảm ơn cả nhà nhiều ạ. Cho mình nói rõ một chút là bên mình thu tiền điện, tiền nước là các đối tác đều có đồng hồ riêng, cơ quan mình hàng tháng đều báo tiền điện tiền nuớc , dạng như bên mình trả hộ tiền điện tiền nước rồi thu lại của các đối tác vậy đó

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA