Hóa đơn cho phần mềm xuất khẩu

• Thread starter gekkogekko
  • Ngày gửi
G

gekkogekko

Sơ cấp
3/8/11
21
0
0
36
vinh
Cả nhà cho em hỏi vấn đề này với ạ: bên công ty em làm về phần mềm (trực tiếp sản xuất phần mềm) cho các khách hàng nước ngoài bao gồm cả cá nhân và tổ chức, tiền trả về qua ngân hàng ngoại thương, giá trị là USD, mọi giao dịch với khách hàng ở nước ngoài đều qua internet. Cả nhà cho em hỏi là giờ khi xuất hóa đơn thì có phải hóa đơn xuất khẩu không ạ, hay là hóa đơn GTGT bình thường và có song ngữ. Vì hóa đơn này khách hàng không lấy, mà đó là bên em xuất hóa đơn để tính thu nhập doanh nghiệp thôi ạ. Em có hỏi bên chi cục thuế nhưng họ cũng vướng mắc, chưa đưa được câu trả lời chính xác nhất cho doanh nghiệp em. Các anh chị ai đã từng làm cái này rồi, hướng dẫn cho em với ạ.Em cảm ơn nhiều ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Hóa đơn cho phần mềm xuất khẩu

Cả nhà cho em hỏi vấn đề này với ạ: bên công ty em làm về phần mềm (trực tiếp sản xuất phần mềm) cho các khách hàng nước ngoài bao gồm cả cá nhân và tổ chức, tiền trả về qua ngân hàng ngoại thương, giá trị là USD, mọi giao dịch với khách hàng ở nước ngoài đều qua internet. Cả nhà cho em hỏi là giờ khi xuất hóa đơn thì có phải hóa đơn xuất khẩu không ạ, hay là hóa đơn GTGT bình thường và có song ngữ. Vì hóa đơn này khách hàng không lấy, mà đó là bên em xuất hóa đơn để tính thu nhập doanh nghiệp thôi ạ. Em có hỏi bên chi cục thuế nhưng họ cũng vướng mắc, chưa đưa được câu trả lời chính xác nhất cho doanh nghiệp em. Các anh chị ai đã từng làm cái này rồi, hướng dẫn cho em với ạ.Em cảm ơn nhiều ạ

Trường hợp này Cty bạn phải sử dụng hóa đơn xuất khẩu.
Phần mềm khi xuất khẩu được hưởng thuế suất GTGT 0%, có nghĩa là thuế GTGT đầu vào của HHDV để phục vụ cho việc xuất khẩu phần mềm trên được khấu trừ.

G

gekkogekko

Sơ cấp
3/8/11
21
0
0
36
vinh
em cảm ơn anh VTM ạ, cho em hỏi luôn là khi em làm hóa đơn xuất khẩu thì mục nơi giao hàng thì nên ghi thế nào ạ, vì mọi giao dịch bên em thực hiện trên internet ạ. Cho em hỏi luôn là hóa đơn điện thoại và internet vừa phục vụ sản xuất phần mềm trong nước (không chịu VAT) vừa phục vụ sản xuất phần mềm xuất khẩu (VAT 0%), vậy hoàn thuế thế nào ạ. Mọi giao dịch thực hiện trên internet thì có phải qua hải quan không ạ, mong anh trả lời giúp em với ạ

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Re: Hóa đơn cho phần mềm xuất khẩu

em cảm ơn anh VTM ạ, cho em hỏi luôn là khi em làm hóa đơn xuất khẩu thì mục nơi giao hàng thì nên ghi thế nào ạ, vì mọi giao dịch bên em thực hiện trên internet ạ. Cho em hỏi luôn là hóa đơn điện thoại và internet vừa phục vụ sản xuất phần mềm trong nước (không chịu VAT) vừa phục vụ sản xuất phần mềm xuất khẩu (VAT 0%), vậy hoàn thuế thế nào ạ. Mọi giao dịch thực hiện trên internet thì có phải qua hải quan không ạ, mong anh trả lời giúp em với ạ

+ Tr­ường hợp này tại mục "nơi giao hàng" bạn có thể ghi "qua mạng internet" hoặc không ghi cũng được.
+ Đầu vào phục vụ cho SX ra phần mềm vừa tiêu thụ trong nước vừa xuất khẩu thì khi đó bạn căn cứ vào tỉ lệ doanh thu XK và doanh thu nội địa để tính ra số thuế được khấu trừ (trong HTKK có hướng dẫn khá rõ).
+ Loại hình xuất khẩu qua mạng internet không phải làm tờ khai hải quan => không cần phải qua hải quan gì cả.

G

gekkogekko

Sơ cấp
3/8/11
21
0
0
36
vinh
Anh VTM ơi, cho em hỏi ạ, giờ bên công ty em đặt in hóa đơn xuất khẩu, thế thì mọi thủ tục giống như với hóa đơn GTGT thông thường như trong nước hay sao hả anh, hay là phải làm thủ tục gì nữa không ạ.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Anh VTM ơi, cho em hỏi ạ, giờ bên công ty em đặt in hóa đơn xuất khẩu, thế thì mọi thủ tục giống như với hóa đơn GTGT thông thường như trong nước hay sao hả anh, hay là phải làm thủ tục gì nữa không ạ.

Làm hồ sơ giống như lần in và phát hành hóa đơn GTGT (xem thêm hướng dẫn chi tiết tại Điều 9-TT64/2013)

G

gekkogekko

Sơ cấp
3/8/11
21
0
0
36
vinh
Vâng ạ, bên em đặt in hóa đơn GTGT trong nước rồi, nên giờ chỉ cần làm như lần trước là được ạ, hì, em cảm ơn anh nhiều lắm lắm ạ

N

nhocmerino88

Sơ cấp
5/2/10
16
0
1
nam định

Cho em hỏi nếu công ty bán phần mềm cho người nước ngoài như vậy thì có cần hợp đồng gì không ạ (trong khi thỏa thuận, trao đổi đều thông qua chat, email? giá trị phần mềm từ bao nhiêu trở lên mới bắt buộc phải kí hợp đồng? Và khách hàng ở nước ngoài thì kí HĐ như thế nào? Em cám ơn !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA