Công thức tính lãi suất tiết kiệm

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 11
27,096 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của ThanhNghia80
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    ThanhNghia80 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Công thức tính lãi suất tiết kiệm

Anh letrans ơi, cho em hỏi công thức tính lãi suất tiết kiệm có kỳ hạn và công thức tính lãi suất cho vay?.(không dùng hàm excel). Anh trả lời gấp gấp giúp em với, thanks anh nhiều nhen.,,,,

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên Hình đại diện của phong_thu
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    phong_thu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    = số tiền * lãi suất (theo tháng) * số tháng gửi tiết kiệm
    = số tiền * lãi suất (theo năm) / 12 tháng * số tháng gửi tiết kiệm
    Lãi suất cho vay tương tự.
    [SIZE="4"][COLOR="Purple"][FONT="Comic Sans MS"]Thiên thu vạn cổ yêu là khổ. Vạn cổ thiên thu khổ vẫn yêu.[/FONT][/COLOR][/SIZE]

4. Lão bà ham vui Hình đại diện của Pear59
    Địa chỉ
    VN
    Post Thanks / Like
    Pear59 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mình tưởng lãi của tháng trước được tính gộp vào tiền vay của tháng sau chứ nhỉ hi hii

5. Thành viên Hình đại diện của ThanhNghia80
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    ThanhNghia80 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Đây là tiền gởi tiết kiệm CO KY HAN ma phongthu, chẳng lẽ mình không tính lãi gộp sao?(số tiền tính lãi tháng thứ 2 phải bao gồm tiền lãi tháng thứ nhất + với số tiền lần đầu gởi vào chứ?- giống như PEARL đã nói ở trên)

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của letrans
    Địa chỉ
    وبلاگ ف پرشین بلاگ ، وبلاگ فار
    Post Thanks / Like
    letrans vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ThanhNghia80 Xem bài
    Đây là tiền gởi tiết kiệm CO KY HAN ma phongthu, chẳng lẽ mình không tính lãi gộp sao?(số tiền tính lãi tháng thứ 2 phải bao gồm tiền lãi tháng thứ nhất + với số tiền lần đầu gởi vào chứ?- giống như PEARL đã nói ở trên)
    Phong Thu nói như vậy là đúng rồi. Vấn đề là bạn không đề cập cụ thể về phương thức tiết kiệm mà thôi.

TRong thỏa thuận với khách hàng, nếu giữa ngân hàng và khách hàng thỏa thuận tính lãi nhập gốc thì chúng ta mới tính lãi như phương thức bạn nói. Còn nếu không, áp dụng công thức của Phong thu là ổn rồi.

Nếu tính lãi nhập gốc, chỉ cần cộng số lãi của tháng trước vào số gốc tháng này là xong! Cái này chỉ như đại số tuyến tính thôi mà. Cố lên nhé, phải rất rõ ràng ở từng nghiệp vụ chứ.

Chúc vui và thành công!

Cheers,

"Ngủ quách, sự đời thây kẻ thức..."
    Tú Xương

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của TTRA
    Post Thanks / Like
    TTRA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    hì.Thanhnghia 80 làm mình tưởng vừa có công thức tính lãi suất mới. Bạn phải ghi đề mục câu hỏi của bạn là công thức tính lãi tiền gửi và tiền vay chứ làm gì có công thức tính lãi suất!
    Bạn phongthu nói đúng rồi đấy bạn letrans à. Chắc letrans hiểu nhầm ý của QĐ 1160/2005/QĐ-NHNN của Ngân hàng nhà nước. Kỳ hạn ở đây được hiểu là kỳ hạn gửi của khách hàng chứ ko phải kỳ tính lãi. Ví dụ: ông A gửi tiết kiệm kỳ hạn 3 tháng thì sau 3 tháng nếu có thoả thuận giữa khách hàng và ngân hàng thì mới được nhập lãi vào gốc chứ ko phải xong tháng thứ nhất là nhập lãi vào gốc luôn đâu bạn ạ. Do vậy hiện nay trên thực tế các ngân hàng đang sử dụng một lượng tiền lãi rất lớn của khách hàng mà ko phải trả chi phí sử dụng vốn.
    @ phongthu: bạn nói đúng nhưng chỉ trên lý thuyết thôi.Còn trên thực tế thì các ngân hàng tính lãi tiền gửi theo tháng nhưng lại tính lãi tiền vay theo ngày đấy.Một năm có 12 tháng thì họ sẽ tính cho bạn 12 tháng lãi tiền gửi nhưng họ lãi tính lãi tiền vay mà bạn phải trả là 365 ngày đấy. Hì ngành ngân hàng siu lợi nhuận mà.

8. Thành viên Hình đại diện của Thai Thanh Hien
    Địa chỉ
    thanh pho Hue
    Post Thanks / Like
    Thai Thanh Hien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    11-04-2007, 10:50 #7
    Em có bài toán này mong anh chị hạch toán và tính lãi giúp em:
    Ông Trần văn A đến gửi tiền tiết kiệm tại ngân hàng với số tiền: 100.000.000 đ với kỳ hạn 3 tháng lãi suất 0.67%/tháng. Ngày gửi là 15/06/2006.
    Nhưng dến ngày 20/06/2006 ngân hàng thay đổi lãi suât kỳ hạn 3 tháng lên 0.70%/tháng và không kỳ hạn là 0.25%/tháng.
    Ngày 20/10/2006 khách hàng tất toán tiền gửi.
    Nhân viên ngân hàng dự chi vào ngày 27 hàng tháng.
    Hạch toán tiền gửi và số tiền lãi khách hàng nhận vào ngày 20/10/2006.

Em thấy nó rắc rối vì phải tính nhiều lần. Các anh chị giúp em cách tính số tiền lãi và ngân hàng sẽ phải hạch toán các khoản trên như thế nào nhé.

9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Cúc Hương
    Địa chỉ
    vĩnh phúc
    Post Thanks / Like
    Cúc Hương vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Em đồng ý với bác TTRA.Có một số NH tính lãi theo thời gian thực gửi.Như vậy là có lợi hơn cho khách hàng chứ nhỉ vì tính bình thường mỗi tháng chỉ đc tính đều 30 ngày.Còn thời gian thực gửi thì khách hàng đc tính có tháng 31 ngày.Mà trong năm tháng có 31 ngày nhiều hơn các tháng có <30 ngày mà.

10. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Cúc Hương
    Địa chỉ
    vĩnh phúc
    Post Thanks / Like
    Cúc Hương vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trả lời câu hỏi của bạn Thai Thanh Hiền.STK đó đã qua 1 kỳ hạn(ngày đến hạn là 15/9).Kỳ hạn đó bạn vẫn hạch toán bình thương theo lãi suất cũ và nhập lãi vào gốc rồi chuyển sang kỳ hạn sau.
    KỲ hạn sau KH rút trước hạn bạn tính theo lãi suất không kỳ hạn mới theo số ngày thực tế gửi(5 ngày) và hạch toán bình thường.
    Bạn có thể tham khảo thêm trong giáo trình kế toán ngân hàng.
    Thân!

11. Thành viên Hình đại diện của Soft
    Địa chỉ
    12 ngach 173/134 Hoang Hoa Tham, Ngoc Ha, Ha Noi
    Post Thanks / Like
    Soft vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    15-10-2007, 14:02 #10
    Theo quan điểm của tôi, lãi TGTK được tính theo 2 cthức tùy từng NH áp dụng:
    (ngày đến hạn - ngày gửi)/30 x lãi suất theo tháng (áp dụng cho 30 ngày)

hoặc

(ngày đến hạn - ngày gửi + 1)/30 x lãi suất theo tháng (áp dụng cho 30 ngày)

Cách trên thì KH thường bị thiệt mất 1 ngày, cách sau thì KH được lợi ra 1 ngày. Tuy nhiên tuỳ, có thể nếu KH gửi trước 10h sáng thì tiền có thể sử dụng được nên NH có thể chấp nhận cách sau. Thường thì NH áp dụng cách trên.