Mức lương tối thiểu vùng 2013 và tính đóng bhxh 2013

• Thread starter hoanhu88
  • Ngày gửi
H

hoanhu88

Sơ cấp
18/12/12
6
0
0
Hải Dương
Cả nhà giúp mình với. Mình mới tham gia diễn đàn và cũng mới đi làm nên có nhiều điều không hiểu mong mọi người giúp đỡ.
Theo luật từ 01/01/2013 mức lương tối thiểu vùng I là 2.350.000đ với lđ đã qua đào tạo thấp nhất bằng 7%. Như vậy mức đóng bhxh thấp nhất là:
2.350.000 x7% = 2.514.500 đ. Mức đóng của bên mình trong năm 2012 là 2.140.000 đ. Vậy mình có cần thay đổi thang bảng lương của công ty mình ko vì mình có trao đổi với bên bảo hiểm thì họ nói mình chỉ cần làm quyết định tăng lương. Mà thang bảng lương của công ty mình từ năm 2009 tới giờ chưa thay đổi lần nào cả mặc dù mức đóng đã thay đổi trong những năm 2010, 2011 và 2012 (như vậy có vấn đề gì không nhỉ?).

Hiện tại công ty mình đăng ký kinh doanh tại Hà Nội, nhưng chi nhánh thuộc Bắc Giang. Vậy với người lao động tại chi nhánh nhưng đóng bảo hiểm tại cơ quan bảo hiểm tại Hà Nội thì mình có được đóng với mức thuộc khu vực Bắc Giang ko hay đóng với mức thuộc khu vực I Hà Nội.

Rất mong sự giúp đỡ của mọi người

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hthuy74

Sơ cấp
23/6/10
9
0
0
Q4
Ðề: Mức lương tối thiểu vùng 2013 và tính đóng bhxh 2013

Pạn phải đăng ký lại TBL, làm quyết định tăng lương do điều chỉnh lương cơ bản. rùi đký BHXH.

M

matvu

Trung cấp
4/3/11
95
0
6
35
Hà Nội

bạn htthuy74 oi! sao lại phải làm lại thang bảng lương nhỉ? Minh hỏi bên BHXH ở thanh xuân họ bảo chỉ làm mỗi cái biểu mẫu D02b-TS thôi mà. Không lẽ minh lại phải đắng ký lại thang bảng lương sao? Bạn trả lời giúp mình mới

C

camnguyetkt02

Trung cấp
29/3/11
175
1
18
34
tphcm

Phải làm thang lương bảng lương theo mức mới rồi đăng ký trên phòng lao động lại đó bạn!

H

hoanhu88

Sơ cấp
18/12/12
6
0
0
Hải Dương

Bạn matvu oi, mình lên bhxh quận đống đa cũng nhận được câu trả lời như vậy đó. Họ nói làm theo biểu mẫu D02b-TS và làm qđịnh tăng lương thui. Nghĩ tới cái thang bảng lương là thấy mệt rùi.hx.
Mà cả nhà trả lời giúp mình với theo luật từ 01/01/2013 mức lương tối thiểu vùng I là 2.350.000đ với lđ đã qua đào tạo thấp nhất bằng 7%. Như vậy mức đóng bhxh thấp nhất là:
2.350.000 x7% = 2.514.500 đ. Trong khi đó mức lương tối thiểu hiện nay là 1.050.000 đ, bằng tốt nghiệp đại học là 2.34. Vậy mức lương là: 1.050.000 x 2.34 = 2.457.000 đ. Vậy phải như thế nào đây cả nhà.
Rất mong sớm nhận được sự giúp đỡ của mọi người. Thanks!

N

ngocmun

Sơ cấp
8/11/09
19
0
1
36
Ha Noi

Phải làm thang lương bảng lương theo mức mới rồi đăng ký trên phòng lao động lại đó bạn!

đúng rùi đấy. năm 2011 tăng lương tối thiểu 1 lần, DN mình đã phải làm lại thang bảng lương hệ số thấp nhất là 1,07. Tức là dù lương tối thiểu có tăng bao nhiu DN mình vẫn đảm bảo mức lương thấp nhất = 1,07 * lương tối thiểu.

S

scommai

Sơ cấp
23/7/12
5
0
0
hà nội

đã có ai làm cái thang bảng lương chưa ạ. với cả cái quyết định tăng lương chưa ạ. Mọi người giúp e với ạ

T

taipt

Guest
21/1/11
29
0
1
Thanh Hoa

bạn htthuy74 oi! sao lại phải làm lại thang bảng lương nhỉ? Minh hỏi bên BHXH ở thanh xuân họ bảo chỉ làm mỗi cái biểu mẫu D02b-TS thôi mà. Không lẽ minh lại phải đắng ký lại thang bảng lương sao? Bạn trả lời giúp mình mới

Bạn ơi thế mình phải lập mấy mẫu D02b-TS nhỉ? bên mình cũng phải điều chỉnh lại lương tham gia BHXH mà chưa làm. Mà mình nghĩ không phải ĐK lại thang bảng lương đâu, bữa trc mình cũng đăng ký thang bảng lương khổ sở mới được nhưng mang lên bảo hiểm họ có cần đâu, người ta trả lại cho mình. chỉ cần nộp BHXH theo lương cơ bản nhà nước quy định +7% trở lên là được ^.^

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi

Bạn matvu oi, mình lên bhxh quận đống đa cũng nhận được câu trả lời như vậy đó. Họ nói làm theo biểu mẫu D02b-TS và làm qđịnh tăng lương thui. Nghĩ tới cái thang bảng lương là thấy mệt rùi.hx.
Mà cả nhà trả lời giúp mình với theo luật từ 01/01/2013 mức lương tối thiểu vùng I là 2.350.000đ với lđ đã qua đào tạo thấp nhất bằng 7%. Như vậy mức đóng bhxh thấp nhất là:
2.350.000 x7% = 2.514.500 đ. Trong khi đó mức lương tối thiểu hiện nay là 1.050.000 đ, bằng tốt nghiệp đại học là 2.34. Vậy mức lương là: 1.050.000 x 2.34 = 2.457.000 đ. Vậy phải như thế nào đây cả nhà.
Rất mong sớm nhận được sự giúp đỡ của mọi người. Thanks!

Tăng lương tối thiểu thì ko cần đăng kí lại thang lương gì cả chi cần làm quyết định tăng lương với ds những người đc tăng lương, kèm lí do, và bảng D02b-TS thôi
Còn đối với trường hợp của bạn, cty bạn áp dụng theo hẹ số của nhà nước, đại học thì lấy hệ số 2.34 * lương CB = 2.34*2.514.500= ....
Nếu bạn thấy mức đóng này kham ko nổi thì làm lại thang bảng lương đăng kí hệ số thấp hơn, với từng chức vụ tương ứng, nếu mà cơ quan BH họ có đòi hỏi giải trình vì sao giảm hệ số thì bạn làm công văn.

N

nga2NGvacongsu

Guest
25/6/12
1
0
0
32
Việt Nam

bạn Matvu ơi t cũng đóng BH bên quận Thanh Xuân, nhưng t không biết là đóng theo mức mới thì phải nộp giấy tờ gì. Bên bạn nộp giấy tờ chưa, nộp những giấy tờ j vậy, gửi qua mail: thanhnga010991@gmail.com cho t xem đc ko?

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
267
6
18
TP.HCM

Ngoài Hà nội cũng rối nhỉ. TPHCM bữa tui làm tăng lương tối thiểu theo quyết định 1/1/2013 thì chỉ có làm mẫu D02-TS thôi, xún nộp rồi 10 ngày sau xún lấy kết quả về xong. Có động đậy gì tới thang bảng lương hay quyết định tăng lương đâu. hic

duongtho

duongtho

Sơ cấp
16/7/10
48
0
6
Hà Nội

Hum nay mình đã đi nộp xong cái hồ sơ điều chỉnh mức lương đóng BHXH bên Huyện Từ Liêm đã nộp xong và họ hẹn 12/3 mới có kết quả.
Hồ sơ của mình nộp gồm: 02 Bản Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT mẫu D02-TS; 01 Bản photo Quyết đinh tăng lương kèm danh sách điều chỉnh mức lương, và 01 bản công văn Mẫu D01B-TS vậy là đã xong hồ sơ bên bào hiểm.
Còn cái điều chỉnh thang bảng lương thì chẳng biết có phải làm không nữa, đọc trên mạng ng nói có ng nói ko nên chẳng biết theo ai, nhưng mà bản thân mình thấy cái Thang bảng lương khi lần đầu đăng ký thì có ghi Mức lương tối thiểu doanh nghiệp áp dụng rồi theo quy định của nhà nước bây giờ mức lương đó tăng thì cứ thế mà thay lương tối thiểu là được thôi hệ số vẫn vậy mà.

O

ot211

Guest
27/1/13
4
0
0
Hà Nội

Tiện đây các bạn cho mình hỏi luôn:
vấn đề: đã qua đào tạo và chưa qua đào tạo là như thế nào???
Và: trong nội dung mức đóng bảo hiểm tối thiểu vung I là 2.350.000, công thêm 7% cho những vị trí yêu cầu chứng chỉ nghề hoặc bằng cấp. Vậy các bạn cho mình hỏi với: bằng cấp ở đây được hiểu như thế nào???/ nó có phải là bằng trung cấp, cao đẳng hay đại học ko?????

H

hoanhu88

Sơ cấp
18/12/12
6
0
0
Hải Dương

Tăng lương tối thiểu thì ko cần đăng kí lại thang lương gì cả chi cần làm quyết định tăng lương với ds những người đc tăng lương, kèm lí do, và bảng D02b-TS thôi
Còn đối với trường hợp của bạn, cty bạn áp dụng theo hẹ số của nhà nước, đại học thì lấy hệ số 2.34 * lương CB = 2.34*2.514.500= ....
Nếu bạn thấy mức đóng này kham ko nổi thì làm lại thang bảng lương đăng kí hệ số thấp hơn, với từng chức vụ tương ứng, nếu mà cơ quan BH họ có đòi hỏi giải trình vì sao giảm hệ số thì bạn làm công văn.
Theo tớ thì khi lấy hệ số ĐH : 2.34 * lương tối thiểu thì mức mức lương tối thiểu ở đây là mức lương tối thiểu chung : 1.050.000 đ chứ đâu phải mức lương tối thiểu vùng 2.514.500 đâu nhỉ?

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Bạn hoanhu88 bao nhiêu tuổi mà tớ tớ với ai ở đây, các dạng xưng hô như thế này chỉ về địa phương để mà xưng hô với nhau. Trên diễn đàn này có khôi thành viên đáng tuổi cha mẹ của bạn.
Hãy tìm hiểu thế nào là mức lương tối thiểu chung và tối thiểu vùng. Đối tượng nào áp dụng mức lương tối thiểu chung và tối thiểu vùng.

H

hoanhu88

Sơ cấp
18/12/12
6
0
0
Hải Dương

Bạn hoanhu88 bao nhiêu tuổi mà tớ tớ với ai ở đây, các dạng xưng hô như thế này chỉ về địa phương để mà xưng hô với nhau. Trên diễn đàn này có khôi thành viên đáng tuổi cha mẹ của bạn.
Hãy tìm hiểu thế nào là mức lương tối thiểu chung và tối thiểu vùng. Đối tượng nào áp dụng mức lương tối thiểu chung và tối thiểu vùng.

Diễn đàn là nơi tất cả mọi người cùng tham gia chia sẻ, Cháu/em/mình cũng mới tham gia còn nhiều thứ bỡ ngỡ chưa rõ. Rất mong được sự giúp đỡ chỉ bảo của mọi người. Còn nhiều thứ có thể với các bác, các anh, các chị, các bạn cảm thấy câu hỏi thật buồn cười và kỳ cục nhưng rất mong các bác, các anh các chị những người đi trước hướng dẫn. Suy nghĩ của cháu/em chỉ đơn giản vậy thui.Thanks tất cả mọi người vì sự giúp đỡ.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Dạ trò luôn luôn lắng nghe lâu lâu mới hiểu, tại sao lúc đầu trò đến với Webketoan cũng rất bỡ ngỡ bởi cái từ xưng hô là bác. Cảm giác cái từ bác thấy khách sáo thiếu thân thiện, lâu dần nghiệm ra từ bác ở đây có nhiều nghĩa: bác có thể là bác của con cháu anh em ta trong nhà hoặc bác là vai vế gần như bố mẹ mình. Từ Bác dễ xưng hô nhất, còn không cứ là bạn và tui.
Thiết nghĩ việc xưng hô, trò cũng không câu nệ cho lắm, tuy nhiên không vì thế mà chúng ta xưng hô 1 cách tùy tiện, thiếu thân thiện, khiến người trợ giúp, đọc thoáng qua cũng dị ứng.
Việc chia sẻ, giúp đỡ không có trò thì chợ vẫn đông.

H

hoanhu88

Sơ cấp
18/12/12
6
0
0
Hải Dương

Chuyện xưng hô con cháu còn nhiều thiếu xót, hjj. Bác thông cảm. Bác cháu mình trở về đề tài mà cháu còn nhiều thắc mắc và mong các bác giúp đỡ!

Y

yeudaikho

Guest
24/1/08
29
0
0
Hồ Chí Minh

HN cái gì cũng rắc rối khác người. HCM thì mỗi quận mỗi khác. Cty mình ở Q1 khi tghay đổi mức lương tham gia BH chỉ cần làm quyêt định tăng lương miễn sao mức lương tham gia bảo hiểm cao hơn mức lương tối thiểu vùng quy định là được. Ở HN thì phải làm lại thang bảng lương mới nếu TBL cũ có mức lương tối thiếu thấp hơn quy định. Ngoài ra mỗi lần tăng mức tham gia BH thì phải tăng mức mà trong TBL có. Ở HCm muốn tăng bao nhiêu thì tùy, chỉ cần có QĐ tăng lương là đủ. Ở HN cty mình ở Đống Đa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA