Viết hoá đơn GTGT như vậy có được không?

• Thread starter lethienhai1979
  • Ngày gửi
L

lethienhai1979

Guest
Chào cả nhà,

Mình vô tình lục ra một hoá đơn GTGT đầu ra ở cột thuế suất có ghi "xxx" nhưng cột tiền thuế GTGT lại tương ứng với tiền thuế 10%. Ví dụ: tiền trước thuế là 1.000.000, cột thuế suất ghi là "xxx", cột tiền thuế GTGT thì ghi 100.000. Mình có hỏi giám đốc tại sao kế toán trước lại ghi như vậy? Giám đốc trả lời là mình được phép ghi ẩn cột thuế suất và bên người mua không được khấu trừ số tiền thuế 100.000. Mình cũng nói là không được ghi như vậy vì "xxx" được hiểu ngầm là không có thuế suất nên không thể ra số tiền thuế đó được. Nói chung là cũng hơi căng thẳng.

Cả nhà cho mình hỏi có thông tư, nghị định nào mà nói cột thuế suất được ghi "xxx" mà lại tính được số tiền thuế như vậy không? Người mua có được khấu trừ số tiền thuế đó hay không? Và mình ghi như vậy có sai hay không?

Cám ơn cả nhà

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Ðề: Viết hoá đơn GTGT như vậy có được không?

Chào bạn,
Hóa đơn xuất bán hàng gì vậy bạn?
Mình hiểu xxx ở cột thuế suất có nghĩa là không chịu thuế. Giờ cũng mới nghe cách giải thích của GĐ bạn đấy.

L

lethienhai1979

Guest

Chào bạn

Hóa đơn xuất bán hàng gì vậy bạn?
Mình hiểu xxx ở cột thuế suất có nghĩa là không chịu thuế. Giờ cũng mới nghe cách giải thích của GĐ bạn đấy.

Hoá đơn đó xuất là phí dịch vụ vì mình làm bên cty giao nhân bạn à

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Chào bạn
Hoá đơn đó xuất là phí dịch vụ vì mình làm bên cty giao nhân bạn à
Hóa đơn này xuất thu hộ phí cho các hãng tàu phải không bạn hiền?

L

lethienhai1979

Guest

Chào bạn

Hóa đơn này xuất thu hộ phí cho các hãng tàu phải không bạn hiền?

Bạn cho mình hỏi qua 2 trường hợp:
_Nếu thu hộ dùm hãng tàu thì có được không?
_Còn nếu đó những là chi phí do cty mình đi làm hoặc bỏ ra (tiền xăng xe nhân viên mình, giấy để in...) thì có được không?

Cám ơn bạn

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Chào bạn

Bạn cho mình hỏi qua 2 trường hợp:
_Nếu thu hộ dùm hãng tàu thì có được không?
_Còn nếu đó những là chi phí do cty mình đi làm hoặc bỏ ra (tiền xăng xe nhân viên mình, giấy để in...) thì có được không?

Cám ơn bạn
Thu hộ hãng tàu thì hóa đơn như thế là hợp lệ, xem công văn 3947/TCT-CS ngày 25/09/2009 của Tổng Cục Thuế và công văn 2798 ngày 14/04/2011 của Cục Thuế TPHCM để tham khảo.
+ Đại lý ghi rõ trên hoá đơn là tiền thu hộ Hãng nước ngoài, dòng tiền hàng ghi giá trị dịch vụ thanh toán cho Hãng nước ngoài (không bao gồm thuế GTGT), dòng thuế suất thuế GTGT không ghi và gạch chéo, dòng thuế GTGT ghi đúng số thuế GTGT Đại lý khấu trừ nộp thay Hãng nước ngoài theo hướng dẫn tại Thông tư số 134/2008/TT-BTC nêu trên.

Đính kèm

• CV 3947.doc
    42 KB · Lượt xem: 120
  • CV 2798.doc
    57.5 KB · Lượt xem: 239

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA