Thủ tục xin tạm ngừng hoạt động KD

• Thread starter tvwketoan
  • Ngày gửi
T

tvwketoan

Guest
16/9/06
24
0
0
Ha Noi
Thủ tục tạm ngừng kinh doanh

Công ty em đang dự định tạm ngừng hoạt động 2 năm vì chưa triển khai được hoạt động kinh doanh. Em lại chưa rõ thủ tục với cơ quan thuế như thế nào. Có anh chị nào biết thì giúp em với ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
Công ty bạn thuộc loại hình nào? Mình cũng đã làm thủ tục tạm ngừng hoạt động Cty thuộc loại hình TNHH 2 thành viên trở lên. Thủ tục gồm :
- Biên bản họp hội đồng thành viên về việc tạm ngưng hoạt động có đầy đủ chử ký của các thành viên và đóng dấu treo.
- Quyết định tạm ngưng hoạt động có đóng dấu và chử ký của người đại diện theo phát luãt của công ty.
- Thông báo tạm ngưng hoạt động gửi đến nơi đăng ký kinh doanh trước 15 ngày so với ngày cty ngưng hoạt động.
- Thông báo tạm ngưng hoạt động gửi đến chi cục thuế trước 5 ngày so với ngày cty ngưng hoạt động.

Còn các loại hình cty khác thì mình không biêt nhiều lắm, các bác có biết thì sẳn tiện cho em biết luôn với.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Mình cũng ko rõ lắm là phaỉ làm những thủ tục gì, nhưng mà mình thấy có mấy công ty khi tạm ngưng hoạt động thì họ chỉ làm công văn gửi lên cơ quan quản lý thuế ghi rõ lý do tạm ngừng và thời gian tạm ngừng là bao lâu, vậy là xong.

Ko biết có ai có kinh nghiệm chuyện này thì bảo cho tvwketoan biết với nhờ !

T

tvwketoan

Guest
16/9/06
24
0
0
Ha Noi
Cám ơn bạn Antu đã hướng dẫn mình các thủ tục trên. Công ty mình cũng là cty TNHH 2 thành viên trở lên.
Sau khi làm thông báo đến nơi DKKD và chi cục thuế thì mình cơ quan thuế có thu hồi lại hóa đơn của mình không và hàng tháng mình có phải kê khai thuế không. Nếu bạn rõ về vấn đề này thì xin trả lời giúp mình với.

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
tvwketoan nói:
Cám ơn bạn Antu đã hướng dẫn mình các thủ tục trên. Công ty mình cũng là cty TNHH 2 thành viên trở lên.
Sau khi làm thông báo đến nơi DKKD và chi cục thuế thì mình cơ quan thuế có thu hồi lại hóa đơn của mình không và hàng tháng mình có phải kê khai thuế không. Nếu bạn rõ về vấn đề này thì xin trả lời giúp mình với.
Khi bạn nộp thông báo xin tạm ngừng kd lên Sở KH ĐT và cơ quan thuế , thì cán bộ thuế sẽ thu hồi và làm thủ tục hủy hóa đơn mà cty bạn chưa dùng hết. Sau đó hàng tháng cty bạn vẫn phải nộp báo cáo thuế ( không phát sinh) cho cơ quan thuế cho đến khi cty bạn xin hoạt động trở lại hoặc xin giải thể DN.
Ah mà hình như mình nhớ không lầm, thì khi cty bạn xin tạm ngưng hoạt động, nhưng vẫn phải chịu thuế môn bài đó (đóng vào đầu năm sau)... :wall:

T

tvwketoan

Guest
16/9/06
24
0
0
Ha Noi
Cám ơn các bạn đã chỉ giùm. Như vậy là mình đã biêt được các thủ tục như vậy để đơc bỡ ngỡ.
Cảm ơn nhiều.

H

handsomeghost

Guest
14/1/06
57
0
0
HCMC
Ua, dau co nop bao cao VAT hang thang dau ban, khi nao hoat dong lai moi nop,

antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
leloanbt nói:
Khi bạn nộp thông báo xin tạm ngừng kd lên Sở KH ĐT và cơ quan thuế , thì cán bộ thuế sẽ thu hồi và làm thủ tục hủy hóa đơn mà cty bạn chưa dùng hết. Sau đó hàng tháng cty bạn vẫn phải nộp báo cáo thuế ( không phát sinh) cho cơ quan thuế cho đến khi cty bạn xin hoạt động trở lại hoặc xin giải thể DN.
Ah mà hình như mình nhớ không lầm, thì khi cty bạn xin tạm ngưng hoạt động, nhưng vẫn phải chịu thuế môn bài đó (đóng vào đầu năm sau)... :wall:

Sau khi thông báo với cơ quan thuế ngừng hoạt động thì không cần phải BC thuế hàng tháng, tuy nhiên doanh nghiệp vẫn phải nộp thuế môn bài. Thời gian tạm ngưng tối đa là 11 tháng. Khi làm thông báo bạn phải ghi rõ về thời gian tạm ngưng ( ngày bắt đầu và ngày kết thúc)

T

trần hải yến

Guest
11/9/06
16
0
0
41
Hà Nội
trường hợp của em hơi khó hơn các anh chị nên em muốn hỏi các anh chị. Nếu anh chị nào biết xin trả lời giúp em với. Công ty em đang làm thủ tục chuyển vô HCM đã có Biên Bản của SKHĐT Ha nội rùi nhưng trong tp.HCM chưa cấp giấy DKKD mới cho bọn em do còn một vài vướng mắc khó giải quyết. Vì vậy bên em muốn tạm ngừng kinh doanh trong một thời gian hoặc giải thể để thành lập công ty mới thì em phải làm ntn? Và làm thủ tục này ở đâu? Ngoài Hà nội hay trong HCM? Xin tư vấn giúp em với

T

trần hải yến

Guest
11/9/06
16
0
0
41
Hà Nội
trường hợp của em hơi khó hơn các anh chị nên em muốn hỏi các anh chị. Nếu anh chị nào biết xin trả lời giúp em với. Công ty em đang làm thủ tục chuyển vô HCM đã có Biên Bản của SKHĐT Ha nội rùi nhưng trong tp.HCM chưa cấp giấy DKKD mới cho bọn em do còn một vài vướng mắc khó giải quyết. Vì vậy bên em muốn tạm ngừng kinh doanh trong một thời gian hoặc giải thể để thành lập công ty mới thì em phải làm ntn? Và làm thủ tục này ở đâu? Ngoài Hà nội hay trong HCM?

T

tvwketoan

Guest
16/9/06
24
0
0
Ha Noi
Có bạn nào biết là sau khi Cty ngừng hoạt động kinh doanh thì con dấu Cty vẫn quản lý hay thế nào ạ?

H

hungktbb

Guest
4/8/06
114
1
0
Ha Noi
Thủ tục tạm ngừng kinh doanh

antu nói:
Công ty bạn thuộc loại hình nào? Mình cũng đã làm thủ tục tạm ngừng hoạt động Cty thuộc loại hình TNHH 2 thành viên trở lên. Thủ tục gồm :
- Biên bản họp hội đồng thành viên về việc tạm ngưng hoạt động có đầy đủ chử ký của các thành viên và đóng dấu treo.
- Quyết định tạm ngưng hoạt động có đóng dấu và chử ký của người đại diện theo phát luãt của công ty.
- Thông báo tạm ngưng hoạt động gửi đến nơi đăng ký kinh doanh trước 15 ngày so với ngày cty ngưng hoạt động.
- Thông báo tạm ngưng hoạt động gửi đến chi cục thuế trước 5 ngày so với ngày cty ngưng hoạt động.

Còn các loại hình cty khác thì mình không biêt nhiều lắm, các bác có biết thì sẳn tiện cho em biết luôn với.
Chào các bác!
Tôi cũng làm thủ tục như bạn antu và hiện nay đã sắp hết thời gian tạm ngừng.
Tôi mong các bác cho ý kiến hướng dẫn thủ tục để doanh nghiệp tiếp tục hoạt động với.
Cảm ơn các bác nhiều!

M

muội ngoan

Guest
12/4/06
7
0
0
Đà Nẵng
Cả nhà ơi, giúp em vơi! Công ty mới thành lập song gặp một số vướng mắc trong vấn đề góp vốn của các thành viên của HĐQT và nguồn hàng đầu vào. Hiện nay công ty đang muốn xin tạm ngừng hoạt động kinh doanh trong thời gian khoảng vài tháng, vậy mình phải làm những thủ tục gì với cơ quan ban ngành, có phải nộp lại con dấu....và mẫu của đơn xin tạm ngừng hoạt động thì như thế nào ạh, em rối lắm rồi. Em cảm ơn cả nhà nhiều. :help:

S

smarthome

Guest
26/2/07
21
0
0
Ha Noi
www.nha-dep.biz
Bạn chỉ cần làm công văn gửi lên cơ quan quản lý thuế (02 bản cơ quan QL thuế giữ 01, còn 01 lưu lại VPCty), với nội dung xin tạm ngừng hoạt động 06 tháng và lý do là để củng cố và kiện toàn bộ máy công ty là được. Không cần phải nộp lại con dấu đâu. Khi nhận được Công văn Cán bộ quản lý sẽ hưỡng dẫn bạn cụ thể.
Mình cũng đã từng làm như vậy rồi mà.

C

chung

Guest
27/2/06
8
0
0
42
Ha Noi
ơ, thế mình lại nghĩ là vấn đề tạm ngừng hoạt động kinh doanh này còn phải gửi công văn lên Sở kế hoạch và đầu tư nơi Công ty Đăng ký kinh doanh chứ nhỉ!

Q

QuynhVinh

Guest
8/10/04
14
0
0
Nghệ An
ơ, thế mình lại nghĩ là vấn đề tạm ngừng hoạt động kinh doanh này còn phải gửi công văn lên Sở kế hoạch và đầu tư nơi Công ty Đăng ký kinh doanh chứ nhỉ!

Bạn Chung nói đúng rồi. Phải làm công văn gửi Sở KH & ĐT trước. Sau khi được chấp thuận mới gửi CV lên thuế. Không phải nộp lại con dấu đâu, thủ tục thì rất gọn nhẹ, gửi CV và 3 ngày sau nhận được trả lời.

Q

QuynhVinh

Guest
8/10/04
14
0
0
Nghệ An
Quên nữa, mình có form đấy. Nếu cần bạn cho mình địa chỉ mail, mình sẽ gửi cho bạn

B

bachkhoaco

Guest
2/10/04
9
0
1
52
ha noi
www.bachkhoaco.com
Thủ tục xin tạm ngừng kinh doanh !!!!

mọi người xin chỉ giúp các thủ tục để xin tạm ngừng kinh doanh (cty TNHH) với. Thời gian tối đa tạm ngừng kinh doanh là bao nhiêu vậy ???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA