Phân hệ kế toán trong SAP?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/5 12345 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 41
23,807 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của bingboong
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    bingboong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    06-04-2007, 18:44 #1
    Mọi người ơi cho mình hỏi thông tin về phần mềm kế toán SAP? Dạo gần đây thấy nhiều cty sử dụng phần mềm này nhưng mình k bít tìm hiểu về nó ở đâu, tìm mãi trên internet chẳng có thông tin j về nó, ra tiệm CD tìm mua cũng k thấy?

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên Hình đại diện của ok_congavang
    Địa chỉ
    ha noi
    Post Thanks / Like
    ok_congavang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    SAP không fải là phần mềm kế toán, theo mình hiểu nó là một hệ thống nhằm tập hợp và chia sẻ thông tin trong toàn bộ một tập đoàn.
    Các công ty lớn thường dùng SAP. SAP tương tự như ERP nhưng được một công ty phần mềm khác phát triển.
    Về kế toán, trong SAP, công tác kế toán sẽ không chỉ do phòng kế toán làm, thông tin đầu vào của bộ phận nào sẽ được bộ phận ấy nhập.
    Công ty tớ đang dùng SAP. Nhưng mà chán mò. Bởi vì nó làm giúp mình quá nhiều thứ.

4. Thành viên Hình đại diện của bingboong
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    bingboong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Ah cảm ơn bạn mình đã hiểu về SAP rùi, nhưng cũng chỉ lờ mờ thui. Vì mình cũng k hiểu, nếu SAP tương tự ERP, cty mình cũng đang xdựng & áp dụng ERP nhưng sao bộ phận ktoán vẫn phải dùng phần mềm riêng.

5. VNUNI Makes a difference Hình đại diện của hai2hai
    Địa chỉ
    Hà nội
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add hai2hai on Facebook Add hai2hai on Google+
    Add hai2hai on Linkedin
    hai2hai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi bingboong Xem bài
    Ah cảm ơn bạn mình đã hiểu về SAP rùi, nhưng cũng chỉ lờ mờ thui. Vì mình cũng k hiểu, nếu SAP tương tự ERP, cty mình cũng đang xdựng & áp dụng ERP nhưng sao bộ phận ktoán vẫn phải dùng phần mềm riêng.
    Có lẽ là công ty bạn đang trong quá trình triển khai SAP và đang ở giai đoạn pilot hoặc chưa chính thức sử dụng nên vẫn phải chạy song song 2 hệ thống.

Công việc kế toán tài chính được thực hiện trong module FI (Financial)
    Kế toán quản trị (gọi thế cũng được) nằm trong module CO (Controlling)

Bạn khó có thể tìm được phần mềm đó và các tài liệu kèm theo ngoài hàng đĩa CDs.

Để thực hiện được công việc trên phần mềm đó, bạn hãy yên tâm là sẽ được nhà cung cấp dịch vụ triển khai đào tạo cho bạn. (Thật vô lý nếu bạn ko được đào tạo sử dụng).

Tài liệu đào tạo (loại training documents (kiểu SAP SHOW) chứ ko phải loại user manuals) môn FI, CO hoặc MM đều có thể tìm được trên mạng, tuy nhiên cũng hơi khó để tìm đấy vì bạn phải biết các công cụ tìm kiếm chứ ko chỉ sử dụng mỗi Google.

Bạn có thể tìm hiểu thêm 1 chút ở: http://help.sap.com/
    Cụ thể là: Vào đây

Chúc mừng bạn!

P/S: Rename topic cho phù hợp, vì SAP là tên công ty, ko phải tên 1 phần mềm kế toán nào cả.
    thay đổi nội dung bởi: hai2hai, ngày 10-11-2009 lúc 11:13

6. Thành viên Hình đại diện của gddt1211
    Địa chỉ
    #4 Ngõ 58, Đào Tấn, Hà Nội
    Post Thanks / Like
    gddt1211 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Em đã link theo hướng dẫn của Hai2hai. SAP help thật sự rất hữu ích. Nhưng nếu em muốn tìm hiểu thêm về hệ thống Tcode của SAP, nguyên tắc đặt Tcode cho dễ nhớ và sử dụng nhanh thì có tài liệu nào để tham khảo không? Mong anh chị em chỉ giúp.

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của congvinh
    Địa chỉ
    Ho Chi Minh City
    Post Thanks / Like
    congvinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi gddt1211 Xem bài
    Em đã link theo hướng dẫn của Hai2hai. SAP help thật sự rất hữu ích. Nhưng nếu em muốn tìm hiểu thêm về hệ thống Tcode của SAP, nguyên tắc đặt Tcode cho dễ nhớ và sử dụng nhanh thì có tài liệu nào để tham khảo không? Mong anh chị em chỉ giúp.
    Theo mình thì cách đặt code không có một nguyên tắc cụ thể nào, mỗi người có thể đặt mỗi kiểu (nhiều khi còn đặt theo kiểu bí mật, không giống ai).

Mình thấy người ta hay đặt là: <Nhóm><Sản phẩm><Đặc tính của SP><Số tt>

8. VNUNI Makes a difference Hình đại diện của hai2hai
    Địa chỉ
    Hà nội
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add hai2hai on Linkedin
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi congvinh Xem bài
    Theo mình thì cách đặt code không có một nguyên tắc cụ thể nào, mỗi người có thể đặt mỗi kiểu (nhiều khi còn đặt theo kiểu bí mật, không giống ai).

Mình thấy người ta hay đặt là: <Nhóm><Sản phẩm><Đặc tính của SP><Số tt>
    Code là đặt cho 1 loại đối tượng nào đó

TCode ở SAP là áp dụng cho đối tượng: Chức năng của phần mềm (Vì SAP MyERP có khoảng 10,000 chức năng, đoán thế vì ngay trong R3 có khoảng trên 3000 tables rồi) nên bạn ở trên hỏi là làm thế nào để biết các TCode đó để thực hiện các chức năng cho nó nhanh ấy mà.

Ví dụ thôi nhé, gõ M12345 chẳng hạn thì nó sẽ chạy ra màn hình Hoá đơn bán hàng. Đỡ phải lọ mọ vào 1 rừng cây chức năng của phần mềm. (Nhiều lúc đứng ở 1 cái "lá" mà chả biết nằm ở đâu nữa).

Tất cả các hệ thống lớn đều có hệ thống mã chức năng như vậy (Để cho người dùng vào nhanh 1 thao tác)
    thay đổi nội dung bởi: hai2hai, ngày 08-09-2009 lúc 08:57

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của congvinh
    Địa chỉ
    Ho Chi Minh City
    Post Thanks / Like
    congvinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi hai2hai Xem bài
    Code là đặt cho 1 loại đối tượng nào đó

TCode ở SAP là áp dụng cho đối tượng: Chức năng của phần mềm (Vì SAP có khoảng 10,000 chức năng, đoán thế vì ngay trong R3 có khoảng trên 3000 tables rồi) nên bạn ở trên hỏi là làm thế nào để biết các TCode đó để thực hiện các chức năng cho nó nhanh ấy mà.

Ví dụ thôi nhé, gõ M12345 chẳng hạn thì nó sẽ chạy ra màn hình Hoá đơn bán hàng. Đỡ phải lọ mọ vào 1 rừng cây chức năng của phần mềm. (Nhiều lúc đứng ở 1 cái "lá" mà chả biết nằm ở đâu nữa).

Tất cả các hệ thống lớn đều có hệ thống mã chức năng như vậy (Để cho người dùng vào nhanh 1 thao tác)
    Ah, thì ra là hỏi các code có sẵn = > quê quá

10. Thành viên cấp trung Hình đại diện của ketoan153
    Địa chỉ
    Danang - Vietnam
    Post Thanks / Like
    ketoan153 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mình chưa dùng SAP lần nào, được biết phần mềm này rất ok(như phần mềm SUN). Bạn nào có tài liệu, hoặc link download có thể share được không?

11. VNUNI Makes a difference Hình đại diện của hai2hai
    Địa chỉ
    Hà nội
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add hai2hai on Linkedin
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ketoan153 Xem bài
    Mình chưa dùng SAP lần nào, được biết phần mềm này rất ok(như phần mềm SUN). Bạn nào có tài liệu, hoặc link download có thể share được không?
    Bản chất SAP là tên 1 công ty (bạn mà có cơ hội thì tức là cty mà bạn làm có tên có tuổi rồi đó). SAP có rất nhiều giải pháp cho doanh nghiệp từ "nhỏ" tới lớn (Nhỏ "xíu" cũng là B1 có tổng giá trị hợp đồng tối thiểu là 40K$ rồi, còn lớn thì khoảng vài triệu $). Nói như thế để bạn hình dung được về chuyện "download và share" nhỉ.

12. Thanks Ledangthi thanked for this post
    Likes Ledangthi liked this post