Kê khai thuế GTGT xuất trả hoá đơn

• Thread starter Le Khanh Ly
  • Ngày gửi
L

Le Khanh Ly

Guest
7/6/06
22
0
0
Ha Noi
Chỗ bọn mình có ký hợp đồng lắp đặt điện cho 1 công trình bọn mình đang thực hiện, bên lắp đựt điện đã viết hoá đơn GTGT cho bọn mình nhưng do công trình không thực hiện nữa nên 2 bên không tiếp tục thực hiện hợp đồng, bên bọn minh đã viết xuất trả hoá đơn GTGT lắp đặt điện đúng bằng số bên kia viết và chúng mình đã kê khai thuế, vậy bây giờ chúng mình viết xuất trả hoá đơn thi kê thuế GTGT này vào đâu, ghi số âm vào bảng kê đầu vào hay số dương đầu ra.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lê Phượng

Guest
Mình viết hoá đơn trả lại kê khai vào số dương đầu ra.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Lê Phượng nói:
Mình viết hoá đơn trả lại kê khai vào số dương đầu ra.
Kê khai như vậy thì khác nào hợp đồng đã thực hiện và bán lại?

Le Khanh Ly nói:
Chỗ bọn mình có ký hợp đồng lắp đặt điện cho 1 công trình bọn mình đang thực hiện, bên lắp đựt điện đã viết hoá đơn GTGT cho bọn mình nhưng do công trình không thực hiện nữa nên 2 bên không tiếp tục thực hiện hợp đồng, bên bọn minh đã viết xuất trả hoá đơn GTGT lắp đặt điện đúng bằng số bên kia viết và chúng mình đã kê khai thuế, vậy bây giờ chúng mình viết xuất trả hoá đơn thi kê thuế GTGT này vào đâu, ghi số âm vào bảng kê đầu vào hay số dương đầu ra.
Bạn kê khai số âm vào bảng kê mua vào để thể hiện đầu vào giảm.

hoangquangbinh

hoangquangbinh

Trung cấp
27/11/06
133
1
18
Quang Binh
Bạn kê khai số âm vào bảng kê mua vào để thể hiện đầu vào giảm.
Bạn phải kê khai vào Bảng giải trình Tờ khai thuế GTGT -Mẫu số 02A/GTGT vì đây thực chất là hàng bán kỳ trứơc bị trả lại.
Lưu ý trong khi lập tờ khai thuế GTGT ko bao giờ dc ghi số âm đó là quy định, mặt khác tại ô kê khai cũng đã nói lên TC âm dương của con số rồi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
hoangquangbinh nói:
Bạn phải kê khai vào Bảng giải trình Tờ khai thuế GTGT -Mẫu số 02A/GTGT vì đây thực chất là hàng bán kỳ trứơc bị trả lại.
Điều chỉnh theo cách này cũng được nhưng đấy không phải là cách duy nhất. Có nhiều con đường dẫn đến thành Rome mà.

hoangquangbinh nói:
Lưu ý trong khi lập tờ khai thuế GTGT ko bao giờ dc ghi số âm đó là quy định, mặt khác tại ô kê khai cũng đã nói lên TC âm dương của con số rồi.
Khổ! Nói là ghi vào Bảng kê chứ có phải Tờ khai đâu? Rõ chán!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi;hoangquangbinh
Cũ rồi.

L

Le Khanh Ly

Guest
7/6/06
22
0
0
Ha Noi
bọn mình đã kê khai đầu ra vào tháng 8/2006 và kê đầu vào vào tháng 12/2006 vậy bây giờ điều chỉnh như thế nào, có điều đỉnh được trong tháng 5/2007 ko, giúp nhé

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn điều chỉnh được tại thời điểm này.

L

Le Khanh Ly

Guest
7/6/06
22
0
0
Ha Noi
vậy mình phải sữa như thế nào.
chi giúp minh với

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn suy nghĩ một chút về hai câu trả lời của mình và hoangquangbinh trong topic này có được không? Có nhiều cách giải quyết về cùng một vấn đề.

- Thứ 1, kê khai hóa đơn xuất trả vào Bảng kê mua vào mẫu 03/GTGT với giá trị âm. Khi kê khai như vậy thì số tổng trên bảng kê đã được giảm trừ, không phải làm điều chỉnh trên Tờ khai mẫu 01/GTGT nữa, nên cũng không phải làm Bảng giải trình mẫu 02A/GTGT.

- Hoặc, thứ 2, không kê khai hóa đơn xuất trả vào bảng kê mua vào, mà kê khai trong Bảng giải trình mẫu 02A/GTGT và làm điều chỉnh trên Tờ khai GTGT mẫu 01/GTGT phần điều chỉnh giảm cho hàng hóa, dịch vụ mua vào.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA