Trích lập các quỹ

• Thread starter ngocluyen12
  • Ngày gửi
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Chào các bạn!
Mình là thành viên mới của diễn đàn, rất mong các bạn giúp đỡ người mới vào nghề như mình nhé!
Cho mình hỏi đầu tiên: Trích lập các quỹ và trả lãi cổ tức theo tỷ lệ như thế nào? Ví dụ: Cty mình có lãi 470tr và mình muốn trả lãi cổ tức cho cổ đông 360tr. Mình có được ấn định số lãi để trả cổ tức là 360tr rồi mới trích lập các quỹ hay phải trích lập các quỹ rồi còn lại mới trả lãi cổ tức. Cảm ơn các bạn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chimruoi

Guest
11/4/07
27
1
1
Hà nội
Bạn có thể tham khảo qua để hiểu nhé.
1. Phân phối lợi nhuận:

Lợi nhuận của Quỹ tín dụng nhân dân trung ương sau khi bù đắp lỗ năm trước theo quy định của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp và nộp thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định của pháp luật được phân phối như sau:

1.1. Trích lập Quỹ dự trữ bổ sung vốn điều lệ 5%, mức tối đa của Quỹ này không vượt quá mức vốn điều lệ của Quỹ tín dụng nhân dân trung ương.

1.2. Bù đắp khoản lỗ của các năm trước đã hết thời hạn được trừ vào lợi nhận trước thuế thu nhập doanh nghiệp.

1.3. Lợi nhuận sau khi trừ các khoản quy định tại khoản 1.1 và 1.2 nêu trên được phân phối theo quy định dưới đây:

a) Trích lập quỹ dự phòng tài chính 10% mức tối đa của quỹ này không vượt quá 25% vốn điều lệ của Quỹ tín dụng nhân dân trung ương.

b) Trích lập quỹ đầu tư phát triển nghiệp vụ tối thiểu 20%

c) Lợi nhuận còn lại được phân phối tiếp như sau:

- Trích quỹ thưởng Ban quản lý điều hành Quỹ tín dụng nhân dân trung ương tối đa 5%. Mức trích một năm không vượt quá 500 triệu đồng với điều kiện tỷ suất lợi nhuận thực hiện trước thuế trên vốn Nhà nước tại Quỹ tín dụng nhân dân trung ương phải bằng hoặc lớn hơn tỷ suất lợi nhuận kế hoạch.

- Trích lập 2 quỹ khen thưởng, phúc lợi mức trích tối đa không quá 3 tháng lương thực hiện.

- Chia lợi tức cổ phần cho các thành viên tổ chức, cá nhân góp vốn vào Quỹ tín dụng nhân dân trung ương. Mức chia lợi tức cổ phần cho các thành viên được căn cứ vào số vốn góp do Hội đồng quản trị Quỹ tín dụng nhân dân trung ương trình đại hội thành viên xem xét quyết định hàng năm.

d) Số còn lại (nếu có) được dùng để bổ sung vào quỹ đầu tư phát triển

2. Về nguyên tắc sử dụng các quỹ, Quỹ tín dụng nhân dân trung ương thực hiện theo quy định tại điều 24 của nghị định số 146/2005/NĐ-CP ngày 23/11/2005 của Chính phủ.

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Ngocluyen đang hỏi cho trường hợp Công ty CP cơ mà. Việc phân chia P sau thuế thực hiện theo điều lệ của công ty bạn ạ. Thường thì các công ty ưu tiên trích lập quỹ trước -> chia cổ tức -> phân chia nốt lợi nhuận còn lại (thường chỉ bổ sung cho quỹ ĐTPT và KTPL thôi, ko bổ sung vào quỹ DPTC nữa).
Nếu tỷ lệ phân chia lợi nhuận ko hợp lý bạn có thể xin ý kiến sửa đổi điều lệ hoặc điều chỉnh tỷ lệ cho năm đó tại đại hội cổ đông.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Cảm ơn các bạn nhiều nhé! Tại mình thấy người trước lập quỹ ko theo một tỷ lệ nào cả (kể cả trước khi cổ phần hóa), vậy mà thanh tra, kiểm tra ko nói gì. Giờ mình muốn làm theo quy định nhưng vì mới vào nên ko rõ các thông tư quy định cho lắm. VẬy mình làm theo bạn pear59 là được nhỉ!

N

NCK

Guest
26/5/05
23
0
1
43
HN
Cảm ơn các bạn nhiều nhé! Tại mình thấy người trước lập quỹ ko theo một tỷ lệ nào cả (kể cả trước khi cổ phần hóa), vậy mà thanh tra, kiểm tra ko nói gì. Giờ mình muốn làm theo quy định nhưng vì mới vào nên ko rõ các thông tư quy định cho lắm. VẬy mình làm theo bạn pear59 là được nhỉ!

Ở công ty, bạn có quyền phân chia lợi nhuận và trích lập các quỹ à?

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
uh! mình thấy sếp mình trích các quỹ và trả cổ tức nữa. Đọc thấy ko hiểu nên hỏi mọi người. Nhưng bây giờ theo quyết định 48 có lẽ ko còn các quỹ đó nữa, chỉ còn quỹ thuộc vốn chủ sở hữu, quỹ khen thưởng phúc lợi thôi.

D

duyquy

Guest
23/7/07
14
0
0
38
phan ri cua
theo minh nghĩ ban duc vào điều lệ của cty mà làm thoi ban a

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Bạn làm theo từng bước như sau nhé:
- Căn cứ vào điều lệ quy định v/v họp đại hội CD thường niên.
ND của cuộc họp phải nêu bật được vấn đề:
1. Thông qua, nhất trí với KQHĐ SXKD, tổng lãi sau thuế.
2. Lợi nhuận trích lập các quỹ (Quỹ dự phòng tài chính (tỷ lệ %), quỹ đầu tư pt (tỷ lệ %), quỹ khen thưởng, phúc lợi (tỷ lệ %),..... và cổ tức chia cho cổ đông(tỷ lệ %)). Ví dụ: Quỹ dự phòng TC 5%, Quỹ ĐTPT 5%...chia cổ tức 75%
3. Kế hoạch phát triển và lợi nhuận đạt được trong năm tới, đầu tư, mở rộng....
4. Lấy ý kiến của các cổ đông.
5. Sau khi tất cả đều nhất trí thì ra nghị quyết. sau đó cứ như vậy mà làm.
Ghi nhớ:: Quyền phân chia lợi nhuận phải căn cứ vào điều lệ và được quyết định bởi ĐHĐCĐ chư không phải tự ý làm được đâu

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Cảm ơn các bạn nhiều nhé!

hue hue

hue hue

Cao cấp
7/1/10
226
1
18
Bắc ninh
bây giờ là năm 2010 rồi chẳng biết chia thế nào nhỉ????
bên em chưa có lợi nhuận nhưng em muốn tìm hiểu thêm. ai biết chỉ giúp em với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA